Skip to content
Home » ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀ

ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀ

  • by

ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦਾ ਦਿਨ ਹਮੇਸ਼ਾ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਘਟਨਾ ਦਾ ਜਸ਼ਨ ਮਨਾਉਂਦਾ ਹੈ. ਪਰ ਇਹ ਸਿਰਫ਼ ਉਸ ਦਿਨ ਕੀ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਸਗੋਂ ਇਹ ਕਦੋਂ ਅਤੇ ਕਿਉਂ ਵਾਪਰਿਆ ਸੀ, ਜੋ ਰੱਬ ਦੇ ਹੱਥ ਨੂੰ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਇੱਕ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਤੋਹਫ਼ਾ ਵੀ ਪੇਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਪੰਤੇਕੁਸਤ ‘ਤੇ ਕੀ ਹੋਇਆ

ਜੇ ਤੁਸੀਂ ‘ਪੈਂਟੇਕੋਸਟ’ ਬਾਰੇ ਸੁਣਿਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਸਿੱਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਉਹ ਦਿਨ ਸੀ ਜਦੋਂ ਪਵਿੱਤਰ ਆਤਮਾ ਯਿਸੂ ਦੇ ਪੈਰੋਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵਾਸ ਕਰਨ ਲਈ ਆਇਆ ਸੀ। ਇਹ ਉਹ ਦਿਨ ਹੈ ਜਦੋਂ ਚਰਚ, ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੇ “ਕਹਿੰਦੇ ਹੋਏ” ਦਾ ਜਨਮ ਹੋਇਆ ਸੀ।  ਬਾਈਬਲ ਦੇ ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ ਅਧਿਆਇ 2 ਘਟਨਾ ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਦਿਨ, ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੀ ਆਤਮਾ ਯਿਸੂ ਦੇ ਪਹਿਲੇ 120 ਅਨੁਯਾਈਆਂ ਉੱਤੇ ਉਤਰੀ। ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਦੁਨੀਆਂ ਭਰ ਦੀਆਂ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਉੱਚੀ-ਉੱਚੀ ਪ੍ਰਚਾਰ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਨੇ ਅਜਿਹਾ ਹੰਗਾਮਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਸ ਸਮੇਂ ਯਰੂਸ਼ਲਮ ਵਿਚ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕ ਇਹ ਦੇਖਣ ਲਈ ਬਾਹਰ ਆ ਗਏ ਕਿ ਕੀ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਕੱਠੀ ਹੋਈ ਭੀੜ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ, ਪਤਰਸ ਨੇ ਪਹਿਲਾ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਦਾ ਸੰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ। ਅਕਾਉਂਟ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ‘ਉਸ ਦਿਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਹਜ਼ਾਰ ਜੋੜ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਸਨ’ (ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 2:41)। ਉਸ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਐਤਵਾਰ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਦੇ ਪੈਰੋਕਾਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ।

ਲੋਕ ਪਵਿੱਤਰ ਆਤਮਾ ਨਾਲ ਭਰ ਗਏ ਸਨ 

ਉਤਪਤ ਤੋਂ ਪਰਕਾਸ਼ ਦੀ ਪੋਥੀ ਤੱਕ ਦੀ ਬਾਈਬਲ ਦੀ ਕਹਾਣੀ , 
PD-US- ਮਿਆਦ ਪੁੱਗ ਗਈ , Wikimedia Commons ਦੁਆਰਾ

ਉਹ ਦਿਨ ਯਿਸੂ ਦੇ ਜੀ ਉੱਠਣ ਤੋਂ 50 ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ 50 ਦਿਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਯਿਸੂ ਦੇ ਚੇਲਿਆਂ ਨੂੰ ਯਕੀਨ ਹੋ ਗਿਆ ਕਿ ਯਿਸੂ ਮੁਰਦਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜੀ ਉੱਠਿਆ ਸੀ। Pentecost ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਉਹ ਜਨਤਕ ਗਏ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਨੂੰ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ. ਭਾਵੇਂ ਤੁਸੀਂ ਪੁਨਰ-ਉਥਾਨ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹੋ ਜਾਂ ਨਹੀਂ , ਉਸ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਐਤਵਾਰ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਨੇ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੀ ਇਹ ਸਮਝ ਭਾਵੇਂ ਸਹੀ ਹੈ, ਪਰ ਪੂਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਤਜਰਬੇ ਦੁਆਰਾ ਉਸ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਦੁਹਰਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਯਿਸੂ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਚੇਲਿਆਂ ਨੇ ‘ਆਤਮਾ ਦੀ ਦਾਤ ਦੀ ਉਡੀਕ’ ਕਰਕੇ ਇਹ ਪੰਤੇਕੋਸਟਲ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਲਈ ਅੱਜ ਲੋਕ ਆਸ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ‘ਉਡੀਕ’ ਕਰਕੇ ਉਹ ਮੁੜ ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਵੇਗਾ। ਇਸ ਲਈ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਬੇਨਤੀ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਇਕ ਹੋਰ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਲਿਆਵੇ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੋਚਣਾ ਇਹ ਮੰਨਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਸੀ ਜੋ ਉਸ ਸਮੇਂ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੀ ਆਤਮਾ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰਦੀ ਸੀ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੋਚਣਾ ਇਸਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ ਨੂੰ ਗੁਆਉਣਾ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿਚ, ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ ਅਧਿਆਇ 2 ਵਿਚ ਦਰਜ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਪਹਿਲਾ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਨਹੀਂ ਸੀ।

ਮੂਸਾ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਤੋਂ ਪੰਤੇਕੁਸਤ

ਪੈਂਟੇਕੋਸਟ’ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਾਲਾਨਾ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਸੀ। ਮੂਸਾ (1500 ਈ.ਪੂ.) ਨੇ ਸਾਲ ਭਰ ਮਨਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਈ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਕੀਤੀ ਸੀ । ਪਸਾਹ ਯਹੂਦੀ ਸਾਲ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਤਿਉਹਾਰ ਸੀ। ਯਿਸੂ ਨੂੰ ਪਸਾਹ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ‘ਤੇ ਸਲੀਬ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ । ਪਸਾਹ ਦੇ ਲੇਲਿਆਂ ਦੀਆਂ ਬਲੀਆਂ ਲਈ ਉਸਦੀ ਮੌਤ ਦਾ ਸਹੀ ਸਮਾਂ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਵਜੋਂ ਸੀ ।

ਦੂਜਾ ਤਿਉਹਾਰ ਫਸਟਫਰੂਟਸ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਸੀ । ਮੂਸਾ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਨੇ ‘ਪਸਾਹ ਦੇ ਦਿਨ’ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸ਼ਨੀਵਾਰ (=ਐਤਵਾਰ) ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਜਸ਼ਨ ਦਾ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਯਿਸੂ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਜੀ ਉਠਿਆ, ਇਸ ਲਈ ਉਸਦਾ ਪੁਨਰ-ਉਥਾਨ ਬਿਲਕੁਲ ਫਸਟਫਰੂਟਸ ਫੈਸਟੀਵਲ ‘ਤੇ ਹੋਇਆ । ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਦਾ ਪੁਨਰ-ਉਥਾਨ ‘ਫਸਟਫਰੂਟਸ’ ‘ਤੇ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਸਾਡਾ ਪੁਨਰ-ਉਥਾਨ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਹੋਵੇਗਾ ( ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ਲਈ ਜੋ ਉਸ ‘ਤੇ ਭਰੋਸਾ ਕਰਦੇ ਹਨ )। ਉਸਦਾ ਪੁਨਰ-ਉਥਾਨ ਸ਼ਾਬਦਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ‘ਪਹਿਲਾ ਫਲ’ ਹੈ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਤਿਉਹਾਰ ਦੇ ਨਾਮ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ

ਫਸਟਫਰੂਟਸ’ ਐਤਵਾਰ ਤੋਂ ਠੀਕ 50 ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਯਹੂਦੀਆਂ ਨੇ ਪੇਂਟੇਕੋਸਟ ਮਨਾਇਆ। (50 ਲਈ ‘ਪੇਂਟੇ’। ਇਸ ਨੂੰ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸੱਤ ਹਫ਼ਤੇ ਗਿਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ)। ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 2 ਦੇ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੇ ਵਾਪਰਨ ਦੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਯਹੂਦੀ 1500 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਮਨਾ ਰਹੇ ਸਨ।   ਪਤਰਸ ਦੇ ਸੰਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਸੁਣਨ ਲਈ ਯਰੂਸ਼ਲਮ ਵਿੱਚ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੇ ਦਿਨ, ਜੋ ਕਿ ਦੁਨੀਆਂ ਭਰ ਦੇ ਲੋਕ ਸਨ, ਇਸਦਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਓਲਡ ਟੈਸਟਾਮੈਂਟ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦਾ ਜਸ਼ਨ ਮਨਾਉਣ ਲਈ ਉੱਥੇ ਸਨ . ਅੱਜ, ਯਹੂਦੀ ਅਜੇ ਵੀ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹਨ ਪਰ ਇਸਨੂੰ ਸ਼ਾਵੂਤ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ।

ਅਸੀਂ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਵਿੱਚ ਪੜ੍ਹਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਕਿਵੇਂ ਮਨਾਇਆ ਜਾਣਾ ਸੀ

ਸੱਤਵੇਂ ਸਬਤ ਦੇ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਤੱਕ ਪੰਜਾਹ ਦਿਨ ਗਿਣੋ ਅਤੇ ਫਿਰ ਯਹੋਵਾਹ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਅਨਾਜ ਦੀ ਭੇਟ ਚੜ੍ਹਾਓ। ਜਿੱਥੇ ਕਿਤੇ ਵੀ ਤੁਸੀਂ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋ, ਉੱਥੋਂ ਦੋ ਰੋਟੀਆਂ ਇੱਕ ਏਫਾਹ ਦੇ ਦੋ ਦਸਵੇਂ ਹਿੱਸੇ ਦੇ ਵਧੀਆ ਆਟੇ ਦੀਆਂ, ਖਮੀਰ ਨਾਲ ਪਕਾਈਆਂ ਹੋਈਆਂ, ਯਹੋਵਾਹ ਲਈ ਪਹਿਲੇ ਫਲ ਦੀ ਹਿਲਾਉਣ ਦੀ ਭੇਟ ਵਜੋਂ ਲਿਆਓ।

ਲੇਵੀਆਂ 23:16-17

ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ: ਮਨ ਦਾ ਸਬੂਤ

ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 2 ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਦੇ ਪੰਤੇਕੁਸਤ (ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ) ਨਾਲ ਬਿਲਕੁਲ ਤਾਲਮੇਲ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਇਹ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਸਾਲ ਦੇ ਉਸੇ ਦਿਨ ਵਾਪਰੇ ਸਨ। ਪਸਾਹ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ‘ਤੇ ਯਿਸੂ ਦਾ ਸਲੀਬ ‘ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਉਣਾ , ਯਿਸੂ ਦਾ ਪੁਨਰ-ਉਥਾਨ ਫਸਟਫਰੂਟਸ ‘ਤੇ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਅਤੇ ਐਕਟ 2 ਪੈਂਟੀਕੋਸਟ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ’ ਤੇ ਵਾਪਰਦਾ ਹੈ, ਇਤਿਹਾਸ ਦੁਆਰਾ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਤਾਲਮੇਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮਨ ਵੱਲ ਇਸ਼ਾਰਾ ਕਰਦਾ ਹੈ । ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਇੰਨੇ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਯਿਸੂ ਦਾ ਸਲੀਬ ਉੱਤੇ ਚੜ੍ਹਾਉਣਾ, ਉਸ ਦਾ ਜੀ ਉੱਠਣਾ, ਅਤੇ ਫਿਰ ਪਵਿੱਤਰ ਆਤਮਾ ਦਾ ਆਉਣਾ ਤਿੰਨ ਬਸੰਤ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਦੇ ਹਰ ਦਿਨ ਬਿਲਕੁਲ ਸਹੀ ਕਿਉਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ? ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਉਹ ਯੋਜਨਾਬੱਧ ਨਹੀਂ ਸਨ. ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ ਤਾਂ ਹੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜੇਕਰ ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਮਨ ਹੋਵੇ।

ਨਵੇਂ ਨੇਮ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਓਲਡ ਟੈਸਟਾਮੈਂਟ ਦੇ ਤਿੰਨ ਬਸੰਤ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਬਿਲਕੁਲ ਵਾਪਰੀਆਂ

ਕੀ ਲੂਕਾ ਨੇ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਨੂੰ ‘ਬਣਾਇਆ’ ਸੀ?

ਕੋਈ ਇਹ ਦਲੀਲ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਲੂਕਾ (ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ ਦੇ ਲੇਖਕ) ਨੇ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ‘ਤੇ ‘ਹੋਣ’ ਲਈ ਐਕਟ 2 ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਇਆ ਸੀ। ਫਿਰ ਉਹ ਸਮੇਂ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ‘ਮਨ’ ਹੁੰਦਾ। ਪਰ ਉਸਦਾ ਬਿਰਤਾਂਤ ਇਹ ਨਹੀਂ ਕਹਿੰਦਾ ਕਿ ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 2 ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਨੂੰ ‘ਪੂਰਾ’ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ਉਸ ਦਿਨ ‘ਹੋਣ’ ਲਈ ਇਹ ਨਾਟਕੀ ਘਟਨਾਵਾਂ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਅਜਿਹੀ ਮੁਸੀਬਤ ਵਿਚ ਕਿਉਂ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਪਰ ਪਾਠਕ ਨੂੰ ਇਹ ਦੇਖਣ ਵਿਚ ਮਦਦ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਕਿ ਇਹ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ‘ਪੂਰਾ’ ਕਰਦਾ ਹੈ?

ਵਾਸਤਵ ਵਿੱਚ, ਲੂਕਾ ਨੇ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਕਰਨ ਦਾ ਇੰਨਾ ਵਧੀਆ ਕੰਮ ਕੀਤਾ, ਨਾ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ ਕਰਨ ਦੀ, ਕਿ ਅੱਜ ਬਹੁਤੇ ਲੋਕ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ ਕਿ ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 2 ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਦੇ ਦਿਨ ਵਾਪਰੀਆਂ ਸਨ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਸੋਚਦੇ ਹਨ ਕਿ ਪੇਂਟੇਕੁਸਤ ਸਿਰਫ਼ ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 2 ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਕਿਉਂਕਿ ਅੱਜ ਬਹੁਤੇ ਲੋਕ ਉਹਨਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਸਬੰਧ ਬਾਰੇ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹਨ, ਲੂਕਾ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਦੀ ਖੋਜ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਪ੍ਰਤਿਭਾਵਾਨ ਹੋਣ ਦੀ ਅਸੰਭਵ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਹੋਵੇਗਾ ਪਰ ਇਸਨੂੰ ਵੇਚਣ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਯੋਗ ਹੋਵੇਗਾ।

ਪੰਤੇਕੁਸਤ: ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਸ਼ਕਤੀ

ਪਿਤਾ, ਪੁੱਤਰ, ਅਤੇ ਪਵਿੱਤਰ ਆਤਮਾ 

ਮੈਕਸ ਫਰਸਟ (1846-1917) , 
PD-US- ਮਿਆਦ ਪੁੱਗ ਗਈ , Wikimedia Commons ਦੁਆਰਾ

ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਲੂਕਾ ਸਾਨੂੰ ਯੋਏਲ ਦੀ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਦੀ ਕਿਤਾਬ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਵੱਲ ਇਸ਼ਾਰਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੇ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਸੀ ਕਿ ਇੱਕ ਦਿਨ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦਾ ਆਤਮਾ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਉੱਤੇ ਵਹਾਏਗਾ। ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 2 ਦੇ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ।

ਇੰਜੀਲ ‘ਚੰਗੀ ਖ਼ਬਰ’ ਹੋਣ ਦਾ ਇੱਕ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਵੱਖਰੇ ਢੰਗ ਨਾਲ ਜਿਉਣ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ – ਬਿਹਤਰ। ਜੀਵਨ ਹੁਣ ਰੱਬ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਇੱਕ ਯੂਨੀਅਨ ਹੈ । ਅਤੇ ਇਹ ਮਿਲਾਪ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੀ ਆਤਮਾ ਦੇ ਨਿਵਾਸ ਦੁਆਰਾ ਵਾਪਰਦਾ ਹੈ – ਜੋ ਕਿ ਐਕਟ 2 ਦੇ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਚੰਗੀ ਖ਼ਬਰ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਇੱਕ ਵੱਖਰੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਜੀਵਨ ਜੀ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਅਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਉਸਦੀ ਆਤਮਾ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਨਾਲ ਇੱਕ ਰਿਸ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਜੀਉਂਦੇ ਹਾਂ। ਬਾਈਬਲ ਇਸ ਨੂੰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੱਸਦੀ ਹੈ:

ਅਤੇ ਹੁਣ ਤੁਸੀਂ ਪਰਾਈਆਂ ਕੌਮਾਂ ਨੇ ਵੀ ਸੱਚ ਸੁਣ ਲਿਆ ਹੈ, ਉਹ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਜੋ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬਚਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਮਸੀਹ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕੀਤਾ, ਤਾਂ ਉਸਨੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਵਿੱਤਰ ਆਤਮਾ ਦੇ ਕੇ ਆਪਣੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ, ਜਿਸਦਾ ਉਸਨੇ ਬਹੁਤ ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਆਤਮਾ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੀ ਗਾਰੰਟੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਾਨੂੰ ਉਹ ਵਿਰਾਸਤ ਦੇਵੇਗਾ ਜਿਸਦਾ ਉਸਨੇ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸਨੇ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਲੋਕ ਹੋਣ ਲਈ ਖਰੀਦਿਆ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਅਜਿਹਾ ਇਸ ਲਈ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਜੋ ਅਸੀਂ ਉਸਦੀ ਉਸਤਤ ਅਤੇ ਵਡਿਆਈ ਕਰੀਏ।ਅਫ਼ਸੀਆਂ 1:13-14

ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦਾ ਆਤਮਾ, ਜਿਸਨੇ ਯਿਸੂ ਨੂੰ ਮੁਰਦਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜਿਵਾਲਿਆ, ਤੁਹਾਡੇ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਅਤੇ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ ਮਸੀਹ ਯਿਸੂ ਨੂੰ ਮੁਰਦਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜਿਵਾਲਿਆ, ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉਹ ਤੁਹਾਡੇ ਅੰਦਰ ਵਸਦੇ ਉਸੇ ਆਤਮਾ ਦੁਆਰਾ ਤੁਹਾਡੇ ਨਾਸ਼ਵਾਨ ਸਰੀਰਾਂ ਨੂੰ ਜੀਵਨ ਦੇਵੇਗਾ।ਰੋਮੀਆਂ 8:11

ਕੇਵਲ ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਪਰ ਅਸੀਂ ਖੁਦ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਆਤਮਾ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਫਲ ਹੈ, ਅੰਦਰੋਂ ਹਉਕਾ ਭਰਦੇ ਹਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅਸੀਂ ਪੁੱਤਰੀ ਨੂੰ ਗੋਦ ਲੈਣ, ਸਾਡੇ ਸਰੀਰਾਂ ਦੇ ਛੁਟਕਾਰਾ ਦੀ ਬੇਸਬਰੀ ਨਾਲ ਉਡੀਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।ਰੋਮੀਆਂ 8:23

ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੀ ਨਿਵਾਸ ਆਤਮਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਪਹਿਲਾ ਫਲ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਆਤਮਾ ਇੱਕ ਪੂਰਵ-ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ – ਇੱਕ ਗਾਰੰਟੀ – ‘ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ’ ਵਿੱਚ ਸਾਡੇ ਪਰਿਵਰਤਨ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਦੀ।

ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਇੱਕ ਭਰਪੂਰ ਜੀਵਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਦੀ ਹੈ ਨਾ ਕਿ ਜਾਇਦਾਦਾਂ, ਅਨੰਦ, ਰੁਤਬੇ, ਦੌਲਤ ਅਤੇ ਇਸ ਸੰਸਾਰ ਦੁਆਰਾ ਅਪਣਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਹੋਰ ਸਾਰੀਆਂ ਗੁਜ਼ਰਦੀਆਂ ਛੋਟੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੁਆਰਾ. ਸੁਲੇਮਾਨ ਨੂੰ ਇਹ ਅਜਿਹੇ ਖਾਲੀ ਬੁਲਬੁਲੇ ਲੱਗੇ । ਪਰ ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ ਭਰਪੂਰ ਜੀਵਨ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੇ ਆਤਮਾ ਦੇ ਨਿਵਾਸ ਦੁਆਰਾ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਇਹ ਸੱਚ ਹੈ – ਕਿ ਰੱਬ ਸਾਨੂੰ ਨਿਵਾਸ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ – ਇਹ ਚੰਗੀ ਖ਼ਬਰ ਹੋਵੇਗੀ। ਖਮੀਰ ਨਾਲ ਪਕਾਈ ਹੋਈ ਵਧੀਆ ਰੋਟੀ ਦੇ ਜਸ਼ਨ ਦੇ ਨਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਦੇ ਪੰਤੇਕੁਸਤ ਨੇ ਇਸ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਭਰਪੂਰ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਦਰਸਾਇਆ। ਪੁਰਾਣੇ ਅਤੇ ਨਵੇਂ ਪੇਂਟੇਕੋਸਟ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸ਼ੁੱਧਤਾ ਸੰਪੂਰਨਸਬੂਤ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਹੈ ਜੋ ਇਸ ਸ਼ੁੱਧਤਾ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਮਨ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉਹ ਭਰਪੂਰ ਜੀਵਨ ਦੀ ਇਸ ਸ਼ਕਤੀ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਖੜ੍ਹਾ ਹੈ ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *