Skip to content
Home » ‘ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ’ ਕੀ ਹੈ? ਯਿਸੂ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ‘ਤੇ ਵਿਰੋਧਾਭਾਸ

‘ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ’ ਕੀ ਹੈ? ਯਿਸੂ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ‘ਤੇ ਵਿਰੋਧਾਭਾਸ

  • by

ਬਾਈਬਲ ਵਿਚ ਯਿਸੂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕਰਨ ਲਈ ਕਈ ਸਿਰਲੇਖਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ‘ਮਸੀਹ’ ਹੈ , ਪਰ ਇਹ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ‘ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ‘ ਅਤੇ ‘ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦਾ ਲੇਲਾ ‘ ਵੀ ਵਰਤਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਯਿਸੂ ਅਕਸਰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ‘ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ’ ਵਜੋਂ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸਦਾ ਕੀ ਅਰਥ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਇਸ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਿਉਂ ਕਰਦਾ ਹੈ? ਇਹ ਯਿਸੂ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਵਿੱਚ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ‘ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ’ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਦੀ ਵਿਅੰਗਾਤਮਕਤਾ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਇੱਥੇ ਇਸਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।

ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਯਿਸੂ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਤੋਂ ਕੁਝ ਹੱਦ ਤੱਕ ਜਾਣੂ ਹਨ। ਸ਼ਾਇਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਸੇ ਫਿਲਮ ਵਿਚ ਦਰਸਾਏ ਗਏ ਮੁਕੱਦਮੇ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ ਹੈ ਜਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਦੇ ਕਿਸੇ ਬਿਰਤਾਂਤ ਵਿਚ ਪੜ੍ਹਿਆ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀ ਇੰਜੀਲ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵਿਚ ਦਰਜ ਮੁਕੱਦਮੇ ਡੂੰਘੇ ਵਿਰੋਧਾਭਾਸ ਲਿਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਪੈਸ਼ਨ ਵੀਕ ਵਿੱਚ ਦਿਨ 6 ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ । ਲੂਕਾ ਸਾਡੇ ਲਈ ਮੁਕੱਦਮੇ ਦੇ ਵੇਰਵੇ ਦਰਜ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਪੋਂਟੀਅਸ ਪਿਲਾਟ ਪਾਪੂਲਰ ਗ੍ਰਾਫਿਕ ਆਰਟਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮੁਕੱਦਮੇ ‘ਤੇ ਯਿਸੂ 
ਪੀਡੀ-ਯੂਐਸ-ਮਿਆਦ ਸਮਾਪਤ , ਵਿਕੀਮੀਡੀਆ ਕਾਮਨਜ਼ ਦੁਆਰਾ

ਸਵੇਰ ਵੇਲੇ, ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਦੀ ਸਭਾ, ਦੋਨੋਂ ਮੁੱਖ ਜਾਜਕ ਅਤੇ ਨੇਮ ਦੇ ਉਪਦੇਸ਼ਕ, ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ, ਅਤੇ ਯਿਸੂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅੱਗੇ ਲੈ ਗਿਆ। “ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਮਸੀਹ ਹੋ,” ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਾਨੂੰ ਦੱਸੋ।”

ਯਿਸੂ ਨੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾ, “ਜੇਕਰ ਮੈਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਾਂ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਮੇਰੇ ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨਹੀਂ ਕਰੋਗੇ, ਅਤੇ ਜੇ ਮੈਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਉੱਤਰ ਨਹੀਂ ਦੇਵੋਗੇ। ਪਰ ਹੁਣ ਤੋਂ, ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਸ਼ਕਤੀਮਾਨ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੇ ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ ਬਿਰਾਜਮਾਨ ਹੋਵੇਗਾ।”

ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ਨੇ ਪੁੱਛਿਆ, “ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਹੋ?” ਉਸ ਨੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾ, “ਤੁਸੀਂ ਠੀਕ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹੋ ਕਿ ਮੈਂ ਹਾਂ।”

ਤਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਾਨੂੰ ਹੋਰ ਗਵਾਹੀ ਦੀ ਲੋੜ ਕਿਉਂ ਹੈ? ਅਸੀਂ ਇਹ ਉਸਦੇ ਆਪਣੇ ਬੁੱਲਾਂ ਤੋਂ ਸੁਣਿਆ ਹੈ।”

ਲੂਕਾ 22:66-71

ਧਿਆਨ ਦਿਓ ਕਿ ਕਿਵੇਂ ਯਿਸੂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਵਾਲ ਦਾ ਜਵਾਬ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ ਕਿ ਕੀ ਉਹ ‘ਮਸੀਹ’ ਹੈ । ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਉਹ ਬਿਲਕੁਲ ਵੱਖਰੀ ਚੀਜ਼ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ‘ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ’। ਪਰ ਉਸ ਦੇ ਦੋਸ਼ੀ ਵਿਸ਼ੇ ਦੇ ਉਸ ਅਚਾਨਕ ਬਦਲਾਅ ਤੋਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਨਹੀਂ ਜਾਪਦੇ। ਕਿਸੇ ਕਾਰਨ ਕਰਕੇ ਉਹ ਉਸਨੂੰ ਸਮਝਦੇ ਹਨ ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਜਵਾਬ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ ਕਿ ਕੀ ਉਹ ਮਸੀਹ ਸੀ।

ਤਾਂ ਕਿਉਂ? ‘ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ’ ਕਿੱਥੋਂ ਆਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਕੀ ਅਰਥ ਹੈ?

ਦਾਨੀਏਲ ਤੋਂ ‘ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ’

‘ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ’ ਪੁਰਾਣੇ ਨੇਮ ਵਿਚ ਦਾਨੀਏਲ ਤੋਂ ਆਇਆ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਭਵਿੱਖ ਬਾਰੇ ਸਪਸ਼ਟ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦਰਸ਼ਨ ਦਰਜ ਕੀਤਾ, ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਸਨੇ ਇੱਕ ‘ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ’ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ। ਇੱਥੇ ਦਾਨੀਏਲ ਨੇ ਆਪਣਾ ਦਰਸ਼ਣ ਕਿਵੇਂ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤਾ:

Daniel lived ca 550 BCE, long before Jesus

ਜਿਵੇਂ ਮੈਂ ਦੇਖਿਆ,

“ਸਿੰਘਾਸਨ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ,     ਅਤੇ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸੀਟ ਲੈ ਲਈ ਸੀ। ਉਸਦੇ ਕੱਪੜੇ ਬਰਫ਼ ਵਾਂਗ ਚਿੱਟੇ ਸਨ;     ਉਸਦੇ ਸਿਰ ਦੇ ਵਾਲ ਉੱਨ ਵਰਗੇ ਚਿੱਟੇ ਸਨ। ਉਸ ਦਾ ਸਿੰਘਾਸਣ ਅੱਗ ਨਾਲ ਬਲ ਰਿਹਾ ਸੀ,     ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਪਹੀਏ ਸੜ ਗਏ ਸਨ। 
10  ਅੱਗ ਦੀ ਇੱਕ ਨਦੀ     ਉਸ ਦੇ ਸਾਮ੍ਹਣੇ ਵਹਿ ਰਹੀ ਸੀ। ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਉਸ ਨੇ ਹਾਜ਼ਰੀ ਭਰੀ;     ਦਸ ਹਜ਼ਾਰ ਵਾਰ ਦਸ ਹਜ਼ਾਰ ਉਸ ਦੇ ਅੱਗੇ ਖੜ੍ਹੇ ਸਨ। ਕਚਹਿਰੀ ਬੈਠੀ ਸੀ,     ਕਿਤਾਬਾਂ ਖੁੱਲ੍ਹ ਗਈਆਂ ਸਨ…

ਦਾਨੀਏਲ 7:9-10

13  “ਰਾਤ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਦਰਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਮੈਂ ਵੇਖਿਆ, ਅਤੇ ਮੇਰੇ ਸਾਹਮਣੇ ਇੱਕ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਵਰਗਾ ਸੀ, ਜੋ ਅਕਾਸ਼ ਦੇ ਬੱਦਲਾਂ ਨਾਲ ਆ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਉਹ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਕੋਲ ਪਹੁੰਚਿਆ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਵਿੱਚ ਅਗਵਾਈ ਕੀਤੀ ਗਈ। 14  ਉਸਨੂੰ ਅਧਿਕਾਰ, ਮਹਿਮਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭੂਸੱਤਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ; ਸਾਰੀਆਂ ਕੌਮਾਂ ਅਤੇ ਹਰ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਉਸਦੀ ਉਪਾਸਨਾ ਕੀਤੀ। ਉਸਦਾ ਰਾਜ ਇੱਕ ਸਦੀਵੀ ਰਾਜ ਹੈ ਜੋ ਕਦੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਜਾਵੇਗਾ, ਅਤੇ ਉਸਦਾ ਰਾਜ ਅਜਿਹਾ ਹੈ ਜੋ ਕਦੇ ਨਾਸ਼ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ।

ਦਾਨੀਏਲ 7:13-14

ਯਿਸੂ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ‘ਤੇ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਬਨਾਮ

ਡਿਸਟੈਂਟ ਸ਼ੋਰਜ਼ ਮੀਡੀਆ/ਸਵੀਟ ਪਬਲਿਸ਼ਿੰਗ ,  
CC BY-SA 3.0 , ਵਿਕੀਮੀਡੀਆ ਕਾਮਨਜ਼ ਰਾਹੀਂ

ਹੁਣ ਯਿਸੂ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਦੌਰਾਨ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਵਿਅੰਗਾਤਮਕਤਾ ਉੱਤੇ ਗੌਰ ਕਰੋ। ਉੱਥੇ ਜੀਸਸ ਖੜ੍ਹਾ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ ਰੋਮਨ ਸਾਮਰਾਜ ਦੇ ਪਿਛਵਾੜੇ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਤਰਖਾਣ ਸੀ। ਉਹ ਨੀਚ ਮਛੇਰਿਆਂ ਦਾ ਰਾਗਟਾਗ ਸੀ। ਉਸਦੀ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰੀ ਵੇਲੇ, ਉਹ ਉਸਨੂੰ ਦਹਿਸ਼ਤ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਗਏ ਸਨ। ਹੁਣ ਉਸ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਲਈ ਮੁਕੱਦਮਾ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਕਹਿ ਕੇ   ਉਸਨੇ ਮੁੱਖ ਜਾਜਕਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਨਾਲ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਹ ਦਾਨੀਏਲ ਦੇ ਦਰਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਉਹ ਵਿਅਕਤੀ ਹੈ।

ਪਰ ਦਾਨੀਏਲ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ‘ਅਕਾਸ਼ ਦੇ ਬੱਦਲਾਂ ’ਤੇ ਆਉਣਾ’ ਦੱਸਿਆ। ਦਾਨੀਏਲ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਅਧਿਕਾਰ ਲੈਣ ਅਤੇ ਕਦੇ ਨਾ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਰਾਜ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰਨ ਬਾਰੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦੇਖਿਆ ਸੀ। ਇਹ ਅਸਲ ਸਥਿਤੀ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵੱਖਰਾ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿਚ ਯਿਸੂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਸੀ। ਉਸ  ਸਥਿਤੀ  ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ  ਉਸ ਸਿਰਲੇਖ ਨੂੰ ਲਿਆਉਣਾ ਲਗਭਗ ਹਾਸੋਹੀਣਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ  .

ਲੂਕਾ ਕੀ ਸੋਚ ਰਿਹਾ ਸੀ?

ਅਜੀਬੋ-ਗਰੀਬ ਵਿਵਹਾਰ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਸਿਰਫ਼ ਯਿਸੂ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਲੂਕਾ ਇਸ ਦਾਅਵੇ ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਨ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ‘ਤੇ ਰੱਖਣ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਨਹੀਂ ਹਟਦਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜਦੋਂ ਉਸਨੇ ਅਜਿਹਾ ਕੀਤਾ (60 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਸਦੀ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ) ਯਿਸੂ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਨਵੀਂ ਲਹਿਰ ਲਈ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਹਾਸੋਹੀਣੀਆਂ ਲੱਗਦੀਆਂ ਸਨ। ਉਸ ਦੇ ਅੰਦੋਲਨ ਦਾ ਕੁਲੀਨ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਮਜ਼ਾਕ ਉਡਾਇਆ ਗਿਆ, ਯਹੂਦੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਨਫ਼ਰਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਅਤੇ ਪਾਗਲ ਰੋਮਨ ਸਮਰਾਟ ਨੀਰੋ ਦੁਆਰਾ ਬੇਰਹਿਮੀ ਨਾਲ ਸਤਾਇਆ ਗਿਆ । ਨੀਰੋ ਨੇ ਰਸੂਲ ਪੀਟਰ ਨੂੰ ਉਲਟਾ ਸਲੀਬ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਪੌਲੁਸ ਦਾ ਸਿਰ ਕਲਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਹ ਸਮਝਦਾਰੀ ਤੋਂ ਪਰੇ ਜਾਪਦਾ ਹੈ ਕਿ ਲੂਕਾ ਯਿਸੂ ਦੇ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਉਸ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸੰਦਰਭ ਨੂੰ ਰੱਖੇਗਾ. ਇਸਨੂੰ ਲਿਖ ਕੇ ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਸਾਰੇ ਵਿਰੋਧੀਆਂ ਦਾ ਮਜ਼ਾਕ ਉਡਾਉਣ ਲਈ ਇਸਨੂੰ ਜਨਤਕ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਪਰ ਲੂਕਾ ਨੂੰ ਭਰੋਸਾ ਸੀ ਕਿ ਦਾਨੀਏਲ ਦੇ ਦਰਸ਼ਣ ਤੋਂ ਨਾਸਰਤ ਦਾ ਯਿਸੂ ਉਹੀ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਸੀ। ਇਸ ਲਈ, ਸਾਰੀਆਂ ਔਕੜਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ, ਉਹ ਆਪਣੇ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨਾਲ ਯਿਸੂ ਦੇ ਤਰਕਹੀਣ (ਜੇ ਇਹ ਸੱਚ ਨਹੀਂ ਸੀ) ਦਾ ਆਦਾਨ-ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਫਿਲਿਪ ਡੇਵਰੇ , FAL, ਵਿਕੀਮੀਡੀਆ ਕਾਮਨਜ਼ ਦੁਆਰਾ

‘ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ’ – ਸਾਡੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਪੂਰਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ

ਹੁਣ ਇਸ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰੋ। ਸਿਰਫ਼ ਯਿਸੂ ਦੁਆਰਾ ਆਪਣਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਤੇ ਲੂਕਾ ਦੁਆਰਾ ਇਸ ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ਵਿਚ ਰੱਖਣ ਤੋਂ ਸਦੀਆਂ ਬਾਅਦ, ਦਾਨੀਏਲ ਪੁੱਤਰ ਦੇ ਦਰਸ਼ਣ ਦੇ ਕੁਝ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹਿੱਸੇ ਯਿਸੂ ਦੁਆਰਾ ਪੂਰੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਬਾਰੇ ਦਾਨੀਏਲ ਦੇ ਦਰਸ਼ਣ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ:

“ਸਾਰੀਆਂ ਕੌਮਾਂ, ਕੌਮਾਂ ਅਤੇ ਹਰ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਮਨੁੱਖਾਂ ਨੇ ਉਸਦੀ ਉਪਾਸਨਾ ਕੀਤੀ”।

ਇਹ ਦੋ ਹਜ਼ਾਰ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਯਿਸੂ ਬਾਰੇ ਸੱਚ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਪਰ ਹੁਣ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੇਖੋ। ਹਰ ਕੌਮ ਦੇ ਲੋਕ ਅਤੇ ਅਮਲੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਹਰੇਕ ਅੱਜ ਉਸ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਐਮਾਜ਼ਾਨ ਤੋਂ ਪਾਪੂਆ ਨਿਊ ਗਿਨੀ ਤੱਕ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਜੰਗਲਾਂ ਤੋਂ ਕੰਬੋਡੀਆ ਤੱਕ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਐਨੀਮਿਸਟ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਪੂਰਬ ਤੋਂ ਪੱਛਮ ਅਤੇ ਉੱਤਰ ਤੋਂ ਦੱਖਣ ਤੱਕ ਲੋਕ ਹੁਣ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਉਸਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਦੇ ਹਨ. ਸਾਰੇ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਕਿਸੇ ਲਈ ਵੀ ਇਹ ਦੂਰੋਂ ਵੀ ਪ੍ਰਸੰਸਾਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਕੋਈ ਇਸ ਨੂੰ ‘ਹਾਂ ਖੂਹ ਜੋ ਈਸਾਈਅਤ ਦੇ ਫੈਲਣ ਕਾਰਨ ਹੈ’ ਨਾਲ ਖਾਰਜ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਯਕੀਨਨ, ਪਿਛਲਾ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀ 20-20 ਹੈ। ਪਰ ਲੂਕਾ ਕੋਲ ਇਹ ਜਾਣਨ ਦਾ ਕੋਈ ਮਨੁੱਖੀ ਤਰੀਕਾ ਨਹੀਂ ਸੀ ਕਿ ਸਦੀਆਂ ਵਿਚ ਆਪਣਾ ਬਿਰਤਾਂਤ ਦਰਜ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੀਜ਼ਾਂ ਕਿਵੇਂ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣਗੀਆਂ।

ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਪੂਜਾ ਕਿਵੇਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ

ਅਤੇ ਪੂਜਾ, ਅਸਲ ਪੂਜਾ ਹੋਣ ਲਈ, ਕੇਵਲ ਇੱਕ ਸੁਤੰਤਰ ਇੱਛਾ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਜ਼ਬਰਦਸਤੀ ਜਾਂ ਰਿਸ਼ਵਤਖੋਰੀ ਦੁਆਰਾ ਨਹੀਂ। ਮੰਨ ਲਓ ਕਿ ਯਿਸੂ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਸੀ ਜਿਸ ਦੇ ਹੁਕਮ ਵਿਚ ਸਵਰਗ ਦੀਆਂ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਸਨ। ਫਿਰ ਉਸ ਕੋਲ ਤਾਕਤ ਨਾਲ ਰਾਜ ਕਰਨ ਦੀ ਤਾਕਤ 2000 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਣੀ ਸੀ। ਪਰ ਇਕੱਲੇ ਜ਼ਬਰਦਸਤੀ ਉਹ ਕਦੇ ਵੀ ਲੋਕਾਂ ਤੋਂ ਸੱਚੀ ਉਪਾਸਨਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਜ਼ਾਦ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਿੱਤਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਪ੍ਰੇਮੀ ਦੁਆਰਾ ਇੱਕ ਕੁਆਰੀ.

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾਨੀਏਲ ਦੇ ਦਰਸ਼ਣ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਲਈ, ਸਿਧਾਂਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਮੁਫ਼ਤ ਅਤੇ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਸੱਦੇ ਦੀ ਮਿਆਦ ਦੀ ਲੋੜ ਸੀ। ਉਹ ਸਮਾਂ ਜਦੋਂ ਲੋਕ ਆਜ਼ਾਦ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੁਣ ਸਕਦੇ ਸਨ ਕਿ ਕੀ ਉਹ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਦੀ ਉਪਾਸਨਾ ਕਰਨਗੇ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਇਹ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਰਹਿੰਦੇ ਹਾਂ, ਪਹਿਲੇ ਆਉਣ ਅਤੇ ਰਾਜੇ ਦੀ ਵਾਪਸੀ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ । ਇਹ ਉਹ ਸਮਾਂ ਹੈ ਜਦੋਂ ਰਾਜ ਦਾ ਸੱਦਾ ਬਾਹਰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਇਸ ਨੂੰ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਸਵੀਕਾਰਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ ਜਾਂ ਨਹੀਂ।

ਸਾਡੇ ਸਮਿਆਂ ਵਿਚ ਦਾਨੀਏਲ ਦੇ ਦਰਸ਼ਣ ਦੀ ਅੰਸ਼ਕ ਪੂਰਤੀ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਭਰੋਸਾ ਕਰਨ ਦਾ ਆਧਾਰ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਬਾਕੀ ਦੀ ਵੀ ਕਿਸੇ ਦਿਨ ਪੂਰੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਇਹ ਸਮੁੱਚੀ ਬਾਈਬਲ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਦੀ ਸੱਚਾਈਬਾਰੇ ਸਾਡੀ ਉਤਸੁਕਤਾ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ।

ਆਪਣੇ ਪਹਿਲੇ ਆਉਣ ਵਿੱਚ ਉਹ ਪਾਪ ਅਤੇ ਮੌਤ ਨੂੰਹਰਾਉਣ ਲਈ ਆਇਆ ਸੀ । ਉਸਨੇ ਖੁਦ ਮਰ ਕੇ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉੱਠ ਕੇ ਇਹ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ । ਉਹ ਹੁਣ ਸਦੀਪਕ ਜੀਵਨ ਦੇ ਪਿਆਸੇ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਨੂੰ ਲੈਣ ਲਈ ਸੱਦਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਉਹ ਦਾਨੀਏਲ ਦੇ ਦਰਸ਼ਣ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਵਾਪਸ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਇਸਦੇ ਸਦਾ-ਸਥਾਈ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸਦੀਵੀ ਰਾਜ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰੇਗਾ। ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਇਸਦਾ ਹਿੱਸਾ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *