Skip to content
Home » ਨਸਲਾਂ ਅਤੇ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ: ਕਿੱਥੋਂ? ਨਸਲਵਾਦ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣਾ

ਨਸਲਾਂ ਅਤੇ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ: ਕਿੱਥੋਂ? ਨਸਲਵਾਦ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣਾ

  • by

ਰਾਗਨਾਰ ਦੁਆਰਾ/31 ਜਨਵਰੀ, 2023

ਲੋਕ ਅਕਸਰ ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਾਤੀ ਦੁਆਰਾ ਦੂਜਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਭੌਤਿਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਚਮੜੀ ਦਾ ਰੰਗ, ਜੋ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ, ਇੱਕ ‘ਜਾਤੀ’ ਨੂੰ ਦੂਜੇ ਸਮੂਹ ਤੋਂ ਵੱਖ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਆਸਾਨ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਕਾਕੇਸ਼ੀਅਨ ‘ਚਿੱਟੇ’ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਏਸ਼ੀਆਈ ਅਤੇ ਅਫ਼ਰੀਕੀ ਲੋਕ ਗੂੜ੍ਹੇ ਹਨ।

ਸਮੂਹਿਕ , 
CC BY-SA 3.0 , Wikimedia Commons ਰਾਹੀਂ

ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਮੂਹਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਤੋਂ ਵੱਖ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਇਹ ਗੁਣ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਨਸਲਵਾਦ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਇਹ ਦੂਜੀਆਂ ਨਸਲਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਵਿਤਕਰਾ, ਦੁਰਵਿਵਹਾਰ ਜਾਂ ਦੁਸ਼ਮਣੀ ਹੈ। ਨਸਲਵਾਦ ਨੇ ਅੱਜ ਦੇ ਸਮਾਜਾਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਕਾਸਟ ਅਤੇ ਨਫ਼ਰਤ ਭਰਿਆ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਹ ਵਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਨਸਲਵਾਦ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ?

ਨਸਲਵਾਦ ਦਾ ਸਵਾਲ ਇੱਕ ਸਬੰਧਤ ਸਵਾਲ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਨਸਲਾਂ ਕਿੱਥੋਂ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ? ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਨਸਲੀ ਅੰਤਰ ਕਿਉਂ ਮੌਜੂਦ ਹਨ? ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਨਸਲ ਦਾ ਜੱਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਨਾਲ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਸਬੰਧ ਹੈ; ਵੱਖ-ਵੱਖ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਕਿਉਂ ਹਨ?

 ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਇਬਰਾਨੀ ਸ਼ਾਸਤਰ ਮੁਢਲੇ ਮਨੁੱਖੀ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਇਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਘਟਨਾ ਨੂੰ ਦਰਜ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਅਸੀਂ ਸੁਣੀਆਂ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਦੀ ਵਿਭਿੰਨਤਾ, ਅਤੇ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੀਆਂ ‘ਜਾਤੀਆਂ’ ਨੂੰ ਸਮਝਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਜੋ ਅਸੀਂ ਅੱਜ ਦੇਖਦੇ ਹਾਂ। ਲੇਖਾ ਜਾਣਨ ਯੋਗ ਹੈ।

ਮਨੁੱਖੀ ਸਪੀਸੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਜੈਨੇਟਿਕ ਸਮਾਨਤਾ ਸਾਡੇ ਜੈਨੇਟਿਕ ਪੂਰਵਜਾਂ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ

ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਅਸੀਂ ਖਾਤੇ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਕਰੀਏ ਕੁਝ ਬੁਨਿਆਦੀ ਤੱਥ ਹਨ ਜੋ ਸਾਨੂੰ ਮਨੁੱਖਤਾ ਦੇ ਜੈਨੇਟਿਕ ਬਣਤਰ ਬਾਰੇ ਜਾਣਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। 

ਸਾਡੇ ਡੀਐਨਏ ਵਿਚਲੇ ਜੀਨ ਬਲੂਪ੍ਰਿੰਟ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਇਹ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਕਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇਖਦੇ ਹਾਂ, ਸਾਡੀਆਂ ਸਰੀਰਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ। ਮਨੁੱਖ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਜੈਨੇਟਿਕ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਿਤ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਹਨ। ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਦੋ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਜੈਨੇਟਿਕ ਅੰਤਰ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ (ਔਸਤਨ 0.6%)। ਇਹ ਦੋ ਮਕਾਕ ਬਾਂਦਰਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਜੈਨੇਟਿਕ ਅੰਤਰਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ, ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ ।

ਡੀਐਨਏ (ਡੀਓਕਸੀਰੀਬੋਨਿਊਕਲਿਕ ਐਸਿਡ) 

ਪਬਲਿਕਡੋਮੇਨ ਪਿਕਚਰਜ਼ , CC0, ਵਿਕੀਮੀਡੀਆ ਕਾਮਨਜ਼ ਰਾਹੀਂ

ਵਾਸਤਵ ਵਿੱਚ, ਮਨੁੱਖ ਅਨੁਵੰਸ਼ਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੰਨੇ ਇੱਕਸਾਰ ਹਨ ਕਿ ਅਸੀਂ ਅੱਜ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਮਾਵਾਂ, ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਮਾਵਾਂ, ਅਤੇ ਹੋਰਾਂ ਰਾਹੀਂ ਵੰਸ਼ ਦੀ ਲਾਈਨ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਾਰੀਆਂ ਲਾਈਨਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪੂਰਵਜ ਜੈਨੇਟਿਕ ਮਾਤਾ ਨਾਲ ਮਿਲਦੇ ਹੋਏ ਦਿਖਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸਨੂੰ ਮਾਈਟੋਕੌਂਡਰੀਅਲ ਈਵ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਵਾਈ-ਕ੍ਰੋਮੋਸੋਮਲ ਐਡਮ ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਇੱਕ ਪੁਰਸ਼ ਸਮਾਨ ਵੀ ਹੈ । ਉਹ ਸਭ ਤੋਂ ਤਾਜ਼ਾ ਜੱਦੀ ਪੁਰਖ ਹੈ ਜਿਸ ਤੋਂ ਅੱਜ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮਨੁੱਖ ਉਤਰੇ ਹਨ। ਉਸ ਕੋਲ ਵਾਪਸ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਪੁਰਸ਼ ਪੂਰਵਜਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਅਟੁੱਟ ਲਾਈਨ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਬਾਈਬਲ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜ ਦੇ ਸਾਰੇ ਇਨਸਾਨ ਅਸਲੀ ਆਦਮ ਅਤੇ ਹੱਵਾਹ ਤੋਂ ਆਏ ਹਨ । ਇਸ ਲਈ ਜੈਨੇਟਿਕ ਸਬੂਤ ਮਨੁੱਖਾਂ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਬਾਰੇ ਬਾਈਬਲ ਦੇ ਬਿਰਤਾਂਤ ਨਾਲ ਮੇਲ ਖਾਂਦੇ ਹਨ। ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਚੀਨੀ , ਪਰ ਆਧੁਨਿਕ ਜੈਨੇਟਿਕਸ ਇੱਕ ਆਦਮ ਨੂੰ ਸਾਡੇ ਸਾਂਝੇ ਪੂਰਵਜ ਵਜੋਂ ਗਵਾਹੀ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

ਬਾਈਬਲ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਮਨੁੱਖੀ ਨਸਲਾਂ ਦੀ ਉਤਪਤੀ

ਪਰ ਫਿਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮਨੁੱਖ ਜਾਤੀਆਂ ਕਿਵੇਂ ਪੈਦਾ ਹੋਈਆਂ? ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਇਬਰਾਨੀ ਸ਼ਾਸਤਰ ਵਰਣਨ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਹੜ੍ਹ ਤੋਂ ਕੁਝ ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਬਾਅਦ , ਕਿਵੇਂ ਲੋਕ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਖਿੱਲਰ ਗਏ ਸਨ। ਜੈਨੇਟਿਕਸ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ ਕੁਝ ਬੁਨਿਆਦੀ ਗੱਲਾਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਅਸੀਂ ਦੇਖ ਸਕਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਘਟਨਾ ਅੱਜ ਦੀਆਂ ਨਸਲਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਜਨਮ ਦੇਵੇਗੀ। ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਬਿਰਤਾਂਤ ਪੜ੍ਹਦਾ ਹੈ: 

1 ਹੁਣ ਸਾਰੇ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਇੱਕ ਭਾਸ਼ਾ ਅਤੇ ਇੱਕ ਸਾਂਝੀ ਬੋਲੀ ਸੀ। 2 ਜਿਉਂ ਹੀ ਲੋਕ ਪੂਰਬ ਵੱਲ ਵਧੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਿਨਾਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮੈਦਾਨ ਮਿਲਿਆ ਅਤੇ ਉੱਥੇ ਵੱਸ ਗਏ।

3 ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, “ਆਓ, ਇੱਟਾਂ ਬਣਾਈਏ ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਕਾਈਏ।” ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪੱਥਰ ਦੀ ਬਜਾਏ ਇੱਟ ਅਤੇ ਮੋਰਟਾਰ ਲਈ ਟਾਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ। 4 ਤਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਆਓ, ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਲਈ ਇੱਕ ਸ਼ਹਿਰ ਬਣਾਈਏ, ਇੱਕ ਬੁਰਜ ਦੇ ਨਾਲ ਜੋ ਸਵਰਗ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਅਸੀਂ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਬਣਾ ਸਕੀਏ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਸਾਰੀ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਖਿੱਲਰ ਜਾਵਾਂਗੇ।”ਉਤਪਤ 11:1-4

ਖਾਤਾ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹਰ ਕੋਈ ਇੱਕੋ ਭਾਸ਼ਾ ਬੋਲਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਏਕਤਾ ਦੇ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਨਵੀਂ ਤਕਨੀਕ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉੱਚੇ ਟਾਵਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਇਹ ਟਾਵਰ ਤਾਰਿਆਂ ਦੀ ਗਤੀ ਨੂੰ ਵੇਖਣ ਅਤੇ ਟਰੈਕ ਕਰਨ ਲਈ ਸੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਸਮੇਂ ਜੋਤਿਸ਼ ਵਿਗਿਆਨ ਦਾ ਡੂੰਘਾਈ ਨਾਲ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਪਰਮਾਤਮਾ ਨੇ ਹੇਠ ਲਿਖਿਆਂ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕੀਤਾ:

 ਯਹੋਵਾਹ ਨੇ ਆਖਿਆ, “ਜੇਕਰ ਇੱਕੋ ਭਾਸ਼ਾ ਬੋਲਣ ਵਾਲੇ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹਨਾਂ ਲਈ ਕੁਝ ਵੀ ਅਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ।   ਆਓ, ਹੇਠਾਂ ਚੱਲੀਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਨੂੰ ਉਲਝਾ ਦੇਈਏ ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨੂੰ ਨਾ ਸਮਝ ਸਕਣ।”

 ਇਸ ਲਈ ਯਹੋਵਾਹ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉੱਥੋਂ ਸਾਰੀ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਖਿੰਡਾ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸ਼ਹਿਰ ਬਣਾਉਣਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।  ਇਸ ਲਈ ਇਸਨੂੰ ਬਾਬਲ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ – ਕਿਉਂਕਿ ਉੱਥੇ ਪ੍ਰਭੂ ਨੇ ਸਾਰੇ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਨੂੰ ਉਲਝਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਉੱਥੋਂ ਯਹੋਵਾਹ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਾਰੀ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਖਿੰਡਾ ਦਿੱਤਾ।ਉਤਪਤ 11:6-9

ਇਤਿਹਾਸ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਭਿਅਤਾ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਬੇਬੀਲੋਨ (ਅਜੋਕੇ ਇਰਾਕ) ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ ਅਤੇ ਇਹ ਇੱਥੋਂ ਪੂਰੇ ਗ੍ਰਹਿ ਵਿੱਚ ਫੈਲ ਗਈ ਸੀ। ਇਹ ਖਾਤਾ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਉਂ। ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਉਲਝੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਸਨ, ਇਸ ਜੱਦੀ ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ ਕਬੀਲੇ ਦੀਆਂ ਲਾਈਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਭਾਸ਼ਾ ਸਮੂਹਾਂ ਵਿੱਚ ਵੰਡਿਆ ਗਿਆ ਸੀ।

ਜੈਨੇਟਿਕਸ ਤੋਂ ਬਾਬਲ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ

The Tower of Babel
Jl FilpoC, CC BY-SA 4.0, via Wikimedia Commons

ਵੱਖ-ਵੱਖ ਉਪ-ਕਬੀਲੇ ਹੁਣ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨੂੰ ਸਮਝ ਨਹੀਂ ਸਕਦੇ ਸਨ। ਕਿਉਂਕਿ ਕਲੇਸ਼ ਅਤੇ ਹੋਰ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਲਗਾਵ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਕੁਦਰਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਪਾਪ ਅਤੇ ਕਰਮ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਏ ਹਨ, ਇਹ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੇ ਕਬੀਲੇ ਜਲਦੀ ਹੀ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਪ੍ਰਤੀ ਬੇਵਿਸ਼ਵਾਸੀ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਦੂਜੇ ਕਬੀਲਿਆਂ ਤੋਂ ਹਟ ਗਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਭਾਸ਼ਾ ਸਮੂਹਾਂ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰ-ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਇੱਕ ਪੀੜ੍ਹੀ ਵਿੱਚ ਕਬੀਲੇ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਤੋਂ ਜੈਨੇਟਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਲੱਗ ਹੋ ਗਏ ਅਤੇ ਖਿੰਡ ਗਏ।

ਪੁਨੇਟ ਵਰਗ ਅਤੇ ਰੇਸ

ਵਿਚਾਰ ਕਰੋ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਤੋਂ ਨਸਲਾਂ ਕਿਵੇਂ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਚਮੜੀ ਦੇ ਰੰਗ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਨਸਲ ਦਾ ਇੱਕ ਆਮ ਮਾਰਕਰ ਹੈ। ਚਮੜੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਮੇਲੇਨਿਨ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਪੱਧਰਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਚਮੜੀ ਦਾ ਰੰਗ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਗੋਰੀ ਚਮੜੀ ਵਿਚ ਘੱਟ ਮੇਲੇਨਿਨ, ਗੂੜ੍ਹੀ ਚਮੜੀ ਵਿਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮੇਲਾਨਿਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਕਾਲੀ ਚਮੜੀ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮੇਲਾਨਿਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਮਨੁੱਖਾਂ ਦੀ ਚਮੜੀ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਮੇਲਾਨਿਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਗੂੜ੍ਹੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ਼ ਵਧੇਰੇ ਮੇਲਾਨਿਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਗੂੜ੍ਹੀ ਚਮੜੀ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਮੇਲੇਨਿਨ ਦੇ ਇਹ ਪੱਧਰ ਕਈ ਜੀਨਾਂ ਦੁਆਰਾ ਜੈਨੇਟਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਕੁਝ ਜੀਨ ਚਮੜੀ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਮੇਲਾਨਿਨ ਪ੍ਰਗਟਾਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕੁਝ ਘੱਟ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਜੀਨਾਂ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸੰਭਾਵਿਤ ਸੰਜੋਗਾਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਣ ਲਈ  ਇੱਕ ਸਧਾਰਨ ਟੂਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਜਿਸਨੂੰ ਪੁਨੇਟ ਵਰਗ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਮੇਲਾਨਿਨ ਦਾ ਪੁਨੇਟ ਵਰਗ

ਸਰਲਤਾ ਲਈ ਸਿਰਫ ਦੋ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਜੀਨਾਂ (ਏ ਅਤੇ ਬੀ) ਨੂੰ ਮੰਨ ਲਓ ਜੋ ਚਮੜੀ ਵਿੱਚ ਮੇਲੇਨਿਨ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਪੱਧਰਾਂ ਲਈ ਕੋਡ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਜੀਨ M b ਅਤੇ M a ਵਧੇਰੇ ਮੇਲਾਨਿਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਐਲੀਲਜ਼ m b ਅਤੇ m a ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਘੱਟ ਮੇਲੇਨਿਨ। A Punnett Square A ਅਤੇ B ਦੇ ਸਾਰੇ ਸੰਭਾਵੀ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਦਿਖਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਜਿਨਸੀ ਪ੍ਰਜਨਨ ਦੁਆਰਾ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜੇਕਰ ਹਰੇਕ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਦੇ ਜੀਨਾਂ ਵਿੱਚ ਦੋਵੇਂ ਐਲੀਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਨਤੀਜਾ ਵਰਗ M a , m a , M b , ਅਤੇ m b ਦੇ 16 ਸੰਭਾਵਿਤ ਸੰਜੋਗਾਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਮਾਪਿਆਂ ਤੋਂ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਚਮੜੀ ਦੇ ਰੰਗ ਦੀ ਵਿਭਿੰਨ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿਸਦਾ ਨਤੀਜਾ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। 

ਪੁਨੇਟ ਵਰਗ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ

ਬਾਬਲ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਦਾ ਟਾਵਰ

ਮੰਨ ਲਓ ਕਿ ਟਾਵਰ ਆਫ਼ ਬਾਬਲ ਇਵੈਂਟ ਉਹਨਾਂ ਮਾਪਿਆਂ ਨਾਲ ਵਾਪਰਿਆ ਸੀ ਜੋ ਇਸ ਪੁਨੇਟ ਵਰਗ ਵਾਂਗ ਹੀਟਰੋਜ਼ਾਈਗਸ ਸਨ। ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਦੀ ਉਲਝਣ ਨਾਲ ਬੱਚੇ ਅੰਤਰ-ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਲਈ ਹਰੇਕ ਵਰਗ ਪ੍ਰਜਨਨ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦੂਜੇ ਵਰਗਾਂ ਤੋਂ ਅਲੱਗ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਲਈ ਐਮ  ਐਮ ਬੀ (ਸਭ ਤੋਂ ਹਨੇਰਾ) ਹੁਣ ਸਿਰਫ ਦੂਜੇ ਐਮ  ਐਮ ਬੀ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨਾਲ ਹੀ ਅੰਤਰ-ਵਿਆਹ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਸਾਰੀ ਔਲਾਦ ਸਿਰਫ ਕਾਲੇ ਹੀ ਰਹੇਗੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹਨਾਂ ਕੋਲ ਸਿਰਫ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮੇਲਾਨਿਨ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਣ ਵਾਲੇ ਜੀਨ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਸਾਰੇ m a m b (ਸਫੈਦ) ਸਿਰਫ ਦੂਜੇ m a m b ਨਾਲ ਹੀ ਅੰਤਰ-ਵਿਆਹ ਕਰਨਗੇ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਔਲਾਦ ਹਮੇਸ਼ਾ ਚਿੱਟੀ ਰਹਿੰਦੀ। ਇਸ ਲਈ ਬਾਬਲ ਦਾ ਟਾਵਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵਰਗਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਜਨਨ ਇਕੱਲਤਾ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਨਸਲਾਂ ਦੇ ਉਭਾਰ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਅਸੀਂ ਅੱਜ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਨੂੰ ਦੇਖ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।  ਮਾਰੀਆ ਅਤੇ ਲੂਸੀ ਆਇਲਮਰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਹ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਨਸਲਾਂ (ਕਾਲੇ ਅਤੇ ਗੋਰੇ) ਤੋਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਉਹ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੇ ਮਾਪਿਆਂ ਦੀਆਂ ਜੁੜਵਾਂ ਭੈਣਾਂ ਹਨ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਸਿਰਫ ਜੈਨੇਟਿਕ ਸ਼ਫਲਿੰਗ ਦੁਆਰਾ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਫਿਰ ਇਹ ਔਲਾਦ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਤੋਂ ਪ੍ਰਜਨਨ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਲੱਗ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਚਮੜੀ ਦੇ ਰੰਗ ਦੀ ਵਿਲੱਖਣਤਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੰਤਾਨ ਵਿੱਚ ਬਰਕਰਾਰ ਰਹੇਗੀ। ਬਾਬਲ ਦਾ ਮੀਨਾਰ ਉਹ ਇਤਿਹਾਸਕ ਘਟਨਾ ਹੈ ਜੋ ਇਹ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਕਬੀਲਿਆਂ ਨੇ ਹੋਰ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਕਬੀਲਿਆਂ ਤੋਂ ਆਪਣੀ ਅਲੱਗਤਾ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਿਆ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਿਸ ਨੂੰ ਅਸੀਂ ਅੱਜ ‘ਨਸਲਾਂ’ ਕਹਿੰਦੇ ਹਾਂ, ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਹੀ ਕਾਇਮ ਹੈ।

ਜੁੜਵਾਂ ਭੈਣਾਂ ਲੂਸੀ ਅਤੇ ਮਾਰੀਆ ਆਇਲਮਰ

ਇੱਕ ਪਰਿਵਾਰ – ਕੋਈ ਜਾਤੀ ਭੇਦ ਨਹੀਂ

ਪਰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਸਮਝ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਨਸਲਾਂ ਕਿਵੇਂ ਪੈਦਾ ਹੋਈਆਂ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਸਮਝਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਸਾਰੀਆਂ ਵਿਭਿੰਨ ਨਸਲਾਂ ਇੱਕੋ ਮਨੁੱਖੀ ਪਰਿਵਾਰ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹਨ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਸਮਝ ਜਾਂਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਨਸਲੀ ਅੰਤਰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕਿੱਥੋਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਨਸਲਵਾਦ ਦਾ ਕੋਈ ਆਧਾਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ।

ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਬਾਈਬਲ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ:

26 ਇੱਕ ਆਦਮੀ ਤੋਂ ਉਸਨੇ ਸਾਰੀਆਂ ਕੌਮਾਂ ਬਣਾਈਆਂ, ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਸਾਰੀ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਵੱਸਣ। ਅਤੇ ਉਸਨੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਨਿਰਧਾਰਤ ਸਮੇਂ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਦੀਆਂ ਹੱਦਾਂ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਾਨਬੱਧ ਕੀਤਾ। 27 ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ ਅਜਿਹਾ ਇਸ ਲਈ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਉਸ ਨੂੰ ਭਾਲਣ ਅਤੇ ਸ਼ਾਇਦ ਉਸ ਨੂੰ ਲੱਭਣ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਲੱਭਣ, ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਸਾਡੇ ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਸੇ ਤੋਂ ਦੂਰ ਨਹੀਂ ਹੈ।ਰਸੂਲਾਂ ਦੇ ਕਰਤੱਬ 17:26-27

ਅੱਜ ਸਾਰੇ ਲੋਕ, ਚਾਹੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਸਲ, ਚਮੜੀ ਦਾ ਰੰਗ, ਜਾਂ ਹੋਰ ਵਿਲੱਖਣ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਹੋਣ, ਉਸੇ ਮੂਲ ਜੋੜੇ ਤੋਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ । ਉਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਅਤੇ ਵਿਭਿੰਨ ਪਰਿਵਾਰ ਹਾਂ। ਬਾਈਬਲ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ ਕੌਮਾਂ ਦੀ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਨੂੰ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਜੋ ਅਸੀਂ ਉਸ ਨੂੰ ਲੱਭਣ ਲਈ ਪਹੁੰਚ ਸਕੀਏ। ਉਹ ਸਾਰੀਆਂ ਕੌਮਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕੌਮ ਨੂੰ ਪੈਦਾ ਕਰਕੇ ਉਸ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਸਾਡੇ ਲਈ ਆਪਣਾ ਰਸਤਾ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਦੇਖਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇਹ ਕੌਮਾਂ ਆਪਣੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਅੱਗੇ ਕਿਵੇਂ ਲੱਭਦੀਆਂ ਹਨ ।

ਅਸੀਂ ਨਸਲਵਾਦ ਬਾਰੇ ਕੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ?

ਇੱਥੇ ਕੁਝ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਜੋ ਅਸੀਂ ਨਸਲਵਾਦ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਅਤੇ ਦਿਨ-ਬ-ਦਿਨ ਇਸਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ:

  • ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਸਿੱਖਿਅਤ ਕਰੋ: ਸਾਨੂੰ ਨਸਲਵਾਦ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਸਮਾਜ ‘ਤੇ ਪੈਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਸਿੱਖਿਅਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਅਸੀਂ ਅਤੀਤ ਅਤੇ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਨਸਲਵਾਦ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਉੱਤੇ ਇਸਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਬਾਰੇ ਖੋਜ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।
  • ਸਾਨੂੰ ਨਸਲਵਾਦ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਬੋਲਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ: ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਸਾਡੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਜੀਵਨ, ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਸਥਾਨਾਂ, ਜਾਂ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਾਪਰਦਾ ਹੈ, ਸਾਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਨਸਲਵਾਦ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਬੋਲਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਨਸਲਵਾਦੀ ਹਾਸੇ-ਮਜ਼ਾਕ, ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ, ਅਤੇ ਰੂੜ੍ਹੀਵਾਦੀ ਧਾਰਨਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਅਭਿਆਸਾਂ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰਨਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ ਜੋ ਨਸਲੀ ਅਸਮਾਨਤਾ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਦੇ ਹਨ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਣਾਲੀਗਤ ਨਸਲਵਾਦ ਲਈ ਜਵਾਬਦੇਹ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
  • ਅਸੀਂ ਨਸਲਵਾਦ ਵਿਰੋਧੀ ਪਹਿਲਕਦਮੀਆਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ: ਅਸੀਂ ਨਸਲਵਾਦ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨਸਲੀ ਨਿਆਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਉਣ ਦੇ ਯਤਨਾਂ ਵਿੱਚ ਨਾਗਰਿਕ ਅਧਿਕਾਰ ਸੰਗਠਨਾਂ, ਭਾਈਚਾਰਾ-ਅਧਾਰਿਤ ਸਮੂਹਾਂ, ਅਤੇ ਵਕਾਲਤ ਸਮੂਹਾਂ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।
  • ਸਾਡੇ ਆਪਣੇ ਪੱਖਪਾਤਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖੋ: ਅਪ੍ਰਤੱਖ ਪੱਖਪਾਤ ਨਸਲਵਾਦ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕਾਰਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪੱਖਪਾਤ ਨੂੰ ਦੇਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਲਈ ਯਤਨ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *