Skip to content
Home » ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੁੱਖ, ਦਰਦ ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਕਿਉਂ ਦੇਵੇਗਾ?

ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੁੱਖ, ਦਰਦ ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਕਿਉਂ ਦੇਵੇਗਾ?

  • by

ਇੱਕ ਸਰਬ-ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਅਤੇ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਦੀ ਹੋਂਦ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਾਰਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇਹ ਅਕਸਰ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਤਰਕ ਕਾਫ਼ੀ ਸਿੱਧਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ. ਜੇਕਰ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਸਰਬ-ਸ਼ਕਤੀਮਾਨ ਅਤੇ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਡੀ ਭਲਾਈ ਲਈ ਇਸ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰੇਗਾ। ਪਰ ਸੰਸਾਰ ਦੁੱਖ, ਦਰਦ ਅਤੇ ਮੌਤ ਨਾਲ ਇੰਨਾ ਭਰਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਰੱਬ ਜਾਂ ਤਾਂ ਮੌਜੂਦ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਸਾਰੀ ਸ਼ਕਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜਾਂ ਸ਼ਾਇਦ ਪਿਆਰ ਵਾਲਾ ਨਹੀਂ ਹੈ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਕੁਝ ਵਿਚਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਗੌਰ ਕਰੋ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਦਲੀਲ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। 

“ਕੁਦਰਤੀ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ ਦੁੱਖਾਂ ਦੀ ਕੁੱਲ ਮਾਤਰਾ ਸਾਰੇ ਵਿਨੀਤ ਚਿੰਤਨ ਤੋਂ ਪਰੇ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਕ ਨੂੰ ਲਿਖਣ ਲਈ ਮੈਨੂੰ ਜਿੰਨਾ ਸਮਾਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ, ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਜਾਨਵਰ ਜ਼ਿੰਦਾ ਖਾ ਰਹੇ ਹਨ, ਕਈ ਹੋਰ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਲਈ ਭੱਜ ਰਹੇ ਹਨ, ਡਰ ਨਾਲ ਕੰਬ ਰਹੇ ਹਨ, ਦੂਸਰੇ ਪਰਜੀਵੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਅੰਦਰੋਂ ਨਿਗਲ ਰਹੇ ਹਨ, ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦੇ ਮਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਭੁੱਖ, ਪਿਆਸ ਅਤੇ ਬੀਮਾਰੀ।”ਡਾਕਿੰਸ, ਰਿਚਰਡ, “ਰੱਬ ਦੀ ਉਪਯੋਗਤਾ ਫੰਕਸ਼ਨ,” ਵਿਗਿਆਨਕ ਅਮਰੀਕਨ , ਵੋਲ. 273 (ਨਵੰਬਰ 1995), ਪੰਨਾ 80-85।

ਭਿਆਨਕ ਅਤੇ ਅਟੱਲ ਹਕੀਕਤ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਮੌਤ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਹਰ ਮਾਸਾਹਾਰੀ ਪ੍ਰਾਣੀ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਜੀਵ ਨੂੰ ਮਾਰਨਾ ਅਤੇ ਨਿਗਲਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ … ਇੱਕ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਅਜਿਹੀ ਭਿਆਨਕਤਾ ਕਿਵੇਂ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ? … ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਇੱਕ ਸਰਵ-ਵਿਗਿਆਨੀ ਦੇਵਤੇ ਦੀ ਯੋਗਤਾ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਉਹ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਿਰਜਣਾ ਕਰੇ ਜੋ ਦੁੱਖ ਅਤੇ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਕਾਇਮ ਅਤੇ ਸਥਾਈ ਰਹਿ ਸਕੇ।ਚਾਰਲਸ ਟੈਂਪਲਟਨ, ਰੱਬ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ । 1996 ਪੰਨਾ 197-199

ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਗੋਤਾਖੋਰੀ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਅਸੀਂ ਜਲਦੀ ਹੀ ਇਸਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ ਨਾਲੋਂ ਵਧੇਰੇ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਪਾਵਾਂਗੇ। ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣਾ ਇੱਕ ਵਿਰੋਧਾਭਾਸ ਤੇ ਕ੍ਰੈਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ. ਇਸ ਸਵਾਲ ਦੇ ਪੂਰੇ ਬਾਈਬਲੀ ਜਵਾਬ ਨੂੰ ਸਮਝਣਾ ਦੁੱਖਾਂ ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੇ ਸਾਮ੍ਹਣੇ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਉਮੀਦ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਬਾਈਬਲ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣਾ

ਆਓ ਬਾਈਬਲ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਰੱਖ ਕੇ ਇਸ ਸਵਾਲ ਉੱਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰੀਏ। ਬਾਈਬਲ ਇਸ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਪਰਮਾਤਮਾ ਮੌਜੂਦ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਅਸਲ ਵਿਚ ਸਰਬ ਸ਼ਕਤੀਮਾਨ, ਨਿਆਂਪੂਰਨ, ਪਵਿੱਤਰ ਅਤੇ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਹੈ। ਸਧਾਰਨ ਰੂਪ ਵਿੱਚ, ਉਹ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੈ . ਉਸਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਅਤੇ ਹੋਂਦ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ। ਸਾਡਾ ਪਹਿਲਾ ਚਿੱਤਰ ਇਸ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਬਾਈਬਲ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਇੱਕ ਸਰਬ-ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਦੇ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ

ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ, ਆਪਣੀ ਇੱਛਾ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀ ਤੋਂ ਫਿਰ ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਚੀਜ਼ (ਸਾਬਕਾ ਨਿਹਿਲੋ) ਤੋਂ ਬਣਾਇਆ। ਅਸੀਂ ਦੂਜੇ ਚਿੱਤਰ ਵਿੱਚ ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਇੱਕ ਗੋਲ ਭੂਰੇ ਆਇਤ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। ਇਸ ਆਇਤਕਾਰ ਵਿੱਚ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦੀ ਸਾਰੀ ਪੁੰਜ-ਊਰਜਾ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਉਹ ਸਾਰੇ ਭੌਤਿਕ ਨਿਯਮ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੁਆਰਾ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਚਲਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀ ਸਾਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਇੱਥੇ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਡੀਐਨਏ ਜੋ ਪ੍ਰੋਟੀਨਾਂ ਲਈ ਕੋਡ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਰਸਾਇਣ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਭੌਤਿਕ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਭੌਤਿਕ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਨੂੰ ਵੀ ਕੁਦਰਤ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਡੱਬਾ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਹੈ, ਪਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਇਹ ਰੱਬ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਕੁਦਰਤ ਉਸ ਤੋਂ ਵੱਖਰੀ ਹੈ, ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਡੱਬੇ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਬੱਦਲ ਤੋਂ ਵੱਖਰਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਨੇ ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਆਪਣੀ ਸ਼ਕਤੀ ਅਤੇ ਗਿਆਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ, ਇਸਲਈ ਅਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਤੋਂ ਕੁਦਰਤ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਤੀਰ ਨਾਲ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਾਂ।

ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਕੁਦਰਤ ਦੀ ਰਚਨਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦੀ ਪੁੰਜ-ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਭੌਤਿਕ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਕੁਦਰਤ ਅਤੇ ਰੱਬ ਵੱਖਰੇ ਹਨ

ਮਨੁੱਖਜਾਤੀ ਨੂੰ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੇ ਚਿੱਤਰ ਵਿੱਚ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ

ਫਿਰ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਬਣਾਇਆ. ਮਨੁੱਖ ਪਦਾਰਥ-ਊਰਜਾ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਉਸੇ ਜੀਵ-ਵਿਗਿਆਨਕ ਡੀਐਨਏ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤੋਂ ਬਣਿਆ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਬਾਕੀ ਰਚਨਾਵਾਂ। ਅਸੀਂ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਬਕਸੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਰੱਖ ਕੇ ਇਹ ਦਿਖਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। ਸੱਜੇ ਕੋਣ ਵਾਲਾ ਤੀਰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਤੱਤਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਰੱਬ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਲਈ ਗੈਰ-ਭੌਤਿਕ, ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਮਾਪ ਵੀ ਬਣਾਏ ਹਨ। ਬਾਈਬਲ ਮਨੁੱਖ ਦੀ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਨੂੰ ‘ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੇ ਸਰੂਪ ਵਿੱਚ ਬਣਾਈ ਗਈ’ ( ਇੱਥੇ ਹੋਰ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ) ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਵਿੱਚ ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਯੋਗਤਾਵਾਂ, ਸਮਰੱਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀਆਂ ਜੋ ਪਦਾਰਥ-ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਭੌਤਿਕ ਨਿਯਮਾਂ ਤੋਂ ਪਰੇ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਦੂਜੇ ਤੀਰ ਨਾਲ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਜੋ ਪਰਮਾਤਮਾ ਤੋਂ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਿੱਧੇ ਮਨੁੱਖ ਵਿੱਚ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ (‘ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੀ ਤਸਵੀਰ’ ਦੇ ਲੇਬਲ ਨਾਲ)।

ਭੈਣ ਕੁਦਰਤ, ਨਾ ਕਿ ਮਾਂ ਕੁਦਰਤ

ਕੁਦਰਤ ਅਤੇ ਮਨੁੱਖ ਦੋਨਾਂ ਨੂੰ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਮਨੁੱਖ ਭੌਤਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਕੁਦਰਤ ਨਾਲ ਬਣਿਆ, ਅਤੇ ਅੰਦਰ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ‘ਮਦਰ ਨੇਚਰ’ ਬਾਰੇ ਜਾਣੀ-ਪਛਾਣੀ ਕਹਾਵਤ ਨੂੰ ਬਦਲ ਕੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪਛਾਣਦੇ ਹਾਂ। ਕੁਦਰਤ ਸਾਡੀ ਮਾਂ ਨਹੀਂ , ਸਗੋਂ ਕੁਦਰਤ ਸਾਡੀ ਭੈਣ ਹੈ। ਇਹ ਇਸ ਲਈ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ, ਬਾਈਬਲ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਵਿੱਚ, ਕੁਦਰਤ ਅਤੇ ਮਨੁੱਖ ਦੋਵੇਂ ਰੱਬ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ। ‘ਸਿਸਟਰ ਨੇਚਰ’ ਦਾ ਇਹ ਵਿਚਾਰ ਇਸ ਵਿਚਾਰ ਨੂੰ ਗ੍ਰਹਿਣ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮਨੁੱਖ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤ ਸਮਾਨਤਾਵਾਂ ਰੱਖਦੇ ਹਨ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਭੈਣਾਂ ਕਰਦੇ ਹਨ) ਪਰ ਇਹ ਵੀ ਕਿ ਉਹ ਦੋਵੇਂ ਇੱਕੋ ਸਰੋਤ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ (ਦੁਬਾਰਾ ਭੈਣਾਂ ਵਾਂਗ)। ਮਨੁੱਖ ਕੁਦਰਤ ਤੋਂ ਨਹੀਂ ਆਇਆ, ਸਗੋਂ ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਤੱਤਾਂ ਤੋਂ ਬਣਿਆ ਹੈ।

ਕੁਦਰਤ ਸਾਡੀ ‘ਭੈਣ’ ਹੈ, ਕੁਦਰਤ ਮਾਂ ਨਹੀਂ

ਕੁਦਰਤ: ਬੇਇਨਸਾਫ਼ੀ ਅਤੇ ਅਨੈਤਿਕ – ਰੱਬ ਕਿਉਂ?

ਹੁਣ ਅਸੀਂ ਦੇਖਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਕੁਦਰਤ ਜ਼ਾਲਮ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਨਿਆਂ ਦਾ ਕੋਈ ਅਰਥ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਚਿੱਤਰ ਵਿੱਚ ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਇਸ ਗੁਣ ਨੂੰ ਜੋੜਦੇ ਹਾਂ। ਡਾਕਿਨਸ ਅਤੇ ਟੈਂਪਲਟਨ ਨੇ ਕਲਾਤਮਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਉੱਪਰ ਬਿਆਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਸੰਕੇਤ ਦੇ ਬਾਅਦ, ਅਸੀਂ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਵੱਲ ਮੁੜ ਵਿਚਾਰ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਪੁੱਛਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਉਸਨੇ ਅਜਿਹੀ ਅਨੈਤਿਕ ਕੁਦਰਤ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਈ ਹੈ। ਇਸ ਨੈਤਿਕ ਦਲੀਲ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣਾ ਨੈਤਿਕ ਤਰਕ ਲਈ ਸਾਡੀ ਪੈਦਾਇਸ਼ੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਰਿਚਰਡ ਡਾਕਿਨਸ ਦੁਆਰਾ ਸਪਸ਼ਟਤਾ ਨਾਲ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਸਾਡੇ ਨੈਤਿਕ ਫੈਸਲਿਆਂ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣਾ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਨੈਤਿਕ ਵਿਆਕਰਣ ਹੈ … ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਨਾਲ, ਉਹ ਸਿਧਾਂਤ ਜੋ ਸਾਡੇ ਨੈਤਿਕ ਵਿਆਕਰਣ ਨੂੰ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ ਸਾਡੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਦੇ ਰਾਡਾਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਉੱਡਦੇ ਹਨ”ਰਿਚਰਡ ਡਾਕਿੰਸ,

ਦ ਗੌਡ ਡਿਲਯੂਜ਼ਨ । ਪੀ. 223

†

ਧਰਮ ਨਿਰਪੱਖ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀ – ਮਾਂ ਕੁਦਰਤ

ਸਾਡੀ ਪਸੰਦ ਦਾ ਜਵਾਬ ਨਾ ਮਿਲਣਾ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਫਿਰ ਇੱਕ ਅਦੁੱਤੀ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਦੀ ਧਾਰਨਾ ਨੂੰ ਖਾਰਜ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਿਸ ਨੇ ਕੁਦਰਤ ਅਤੇ ਮਨੁੱਖਜਾਤੀ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਹੁਣ ਸਾਡਾ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਧਰਮ ਨਿਰਪੱਖ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਅਸੀਂ ਰੱਬ ਨੂੰ ਉਸ ਕਾਰਨ ਵਜੋਂ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਜਿਸਨੇ ਸਾਨੂੰ ਬਣਾਇਆ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਸੀਂ ‘ਰੱਬ ਦੀ ਮੂਰਤ’ ਵਾਲੇ ਮਨੁੱਖ ਦੀ ਵਿਲੱਖਣਤਾ ਨੂੰ ਵੀ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਡੌਕਿਨਜ਼ ਅਤੇ ਟੈਂਪਲਟਨ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਹੈ, ਅਤੇ ਜੋ ਅੱਜ ਪੱਛਮੀ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਫੈਲਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਬਾਕੀ ਬਚਿਆ ਹੈ ਕੁਦਰਤ, ਪੁੰਜ-ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਭੌਤਿਕ ਨਿਯਮ। ਇਸ ਲਈ ਬਿਰਤਾਂਤ ਨੂੰ ਇਹ ਕਹਿਣ ਲਈ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੁਦਰਤ ਨੇ ਸਾਨੂੰ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਉਸ ਬਿਰਤਾਂਤ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਕੁਦਰਤੀ ਵਿਕਾਸਵਾਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਲਿਆਇਆ । ਕੁਦਰਤ, ਇਸ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਵਿੱਚ, ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਸਾਡੀ ਮਾਂ ਹੈ । ਇਹ ਇਸ ਲਈ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਾਡੇ ਬਾਰੇ ਸਭ ਕੁਝ, ਸਾਡੀਆਂ ਯੋਗਤਾਵਾਂ, ਸਮਰੱਥਾਵਾਂ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਕੁਦਰਤ ਤੋਂ ਆਉਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ, ਕਿਉਂਕਿ ਕੋਈ ਹੋਰ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਨੈਤਿਕ ਦੁਬਿਧਾ

ਪਰ ਇਹ ਸਾਨੂੰ ਸਾਡੀ ਦੁਬਿਧਾ ਵਿੱਚ ਲਿਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਮਨੁੱਖਾਂ ਕੋਲ ਅਜੇ ਵੀ ਉਹ ਨੈਤਿਕ ਸਮਰੱਥਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਡਾਕਿੰਸ ਨੇ ‘ਨੈਤਿਕ ਵਿਆਕਰਣ’ ਵਜੋਂ ਦਰਸਾਇਆ ਹੈ। ਪਰ ਇੱਕ ਅਨੈਤਿਕ (ਬੁਰੇ ਨੈਤਿਕਤਾ ਵਿੱਚ ਅਨੈਤਿਕ ਨਹੀਂ, ਪਰ ਉਸ ਨੈਤਿਕਤਾ ਵਿੱਚ ਅਨੈਤਿਕ ਬਣਤਰ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਨਹੀਂ ਹੈ) ਕੁਦਰਤ ਇੱਕ ਵਧੀਆ ਨੈਤਿਕ ਵਿਆਕਰਣ ਵਾਲੇ ਜੀਵ ਪੈਦਾ ਕਿਵੇਂ ਕਰਦੀ ਹੈ? ਇਸ ਨੂੰ ਹੋਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕਹਿਣ ਲਈ, ਇੱਕ ਬੇਇਨਸਾਫ਼ੀ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਗੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਨੈਤਿਕ ਦਲੀਲ, ਇਹ ਮੰਨਦੀ ਹੈ ਕਿ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਨਿਆਂ ਅਤੇ ਬੇਇਨਸਾਫ਼ੀ ਹੈ। ਪਰ ਜੇ ਅਸੀਂ ਰੱਬ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾ ਲੈਂਦੇ ਹਾਂ ਕਿਉਂਕਿ ਸੰਸਾਰ ‘ਅਨਿਆਈ’ ਹੈ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ‘ਇਨਸਾਫ’ ਅਤੇ ‘ਅਇਨਸਾਫ਼ੀ’ ਦੀ ਇਹ ਧਾਰਨਾ ਕਿੱਥੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੀਏ? ਕੁਦਰਤ ਖੁਦ ਕਿਸੇ ਨੈਤਿਕ ਪਹਿਲੂ ਦਾ ਕੋਈ ਸੰਕੇਤ ਨਹੀਂ ਦਿਖਾਉਂਦੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਨਿਆਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦੀ ਕਲਪਨਾ ਕਰੋ। ਕੀ ਅਜਿਹੇ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ‘ਦੇਰ’ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ? ਕੀ ਕੋਈ ਦੋ-ਅਯਾਮੀ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਵਿੱਚ ‘ਮੋਟਾ’ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ? ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਅਸੀਂ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਅਨੈਤਿਕ ਕੁਦਰਤ ਸਾਡਾ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਕਾਰਨ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਨੈਤਿਕ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਪਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇਹ ਅਨੈਤਿਕ ਹੈ? ਨੈਤਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਮਝ ਅਤੇ ਤਰਕ ਕਰਨ ਦੀ ਇਹ ਯੋਗਤਾ ਕਿੱਥੋਂ ਆਉਂਦੀ ਹੈ?

ਸਿਰਫ਼ ਪਰਮਾਤਮਾ ਨੂੰ ਸਮੀਕਰਨ ਤੋਂ ਦੂਰ ਕਰਨ ਨਾਲ ਉਸ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਹੱਲ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਡਾਕਿਨਸ ਅਤੇ ਟੈਂਪਲਟਨ ਨੇ ਉੱਪਰ ਦੱਸੀਆਂ ਹਨ। 

ਦੁੱਖ, ਦਰਦ ਅਤੇ ਮੌਤ ਲਈ ਬਾਈਬਲ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ

ਬਾਈਬਲ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਦਰਦ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਇਹ ਸਮਝਾਉਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡਾ ਨੈਤਿਕ ਵਿਆਕਰਣ ਕਿੱਥੋਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਬਾਈਬਲ ਸਿਰਫ਼ ਈਸ਼ਵਰਵਾਦ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ, ਕਿ ਇੱਕ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਇਹ ਕੁਦਰਤ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋਈ ਤਬਾਹੀ ਨੂੰ ਵੀ ਬਿਆਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮਨੁੱਖ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਬਗਾਵਤ ਕੀਤੀ, ਬਾਈਬਲ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਦੁੱਖ, ਦਰਦ ਅਤੇ ਮੌਤ ਹੈ.  ਇੱਥੇ ਵੀ ਸ਼ਬਦ-ਜੋੜਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਖਾਤੇ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਕਰੋ ।

ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਦੀ ਬਗਾਵਤ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਦਰਦ, ਦੁੱਖ ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੇ ਦਾਖਲੇ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਕਿਉਂ ਦਿੱਤੀ? ਪਰਤਾਵੇ ਦੀ ਜੜ੍ਹ ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮਨੁੱਖ ਦੀ ਬਗਾਵਤ ‘ਤੇ ਗੌਰ ਕਰੋ।

ਕਿਉਂਕਿ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਜਾਣਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਵਿੱਚੋਂ ਖਾਓਗੇ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਖੁੱਲ੍ਹ ਜਾਣਗੀਆਂ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਵਰਗੇ ਹੋ ਜਾਵੋਗੇ, ਭਲੇ-ਬੁਰੇ ਨੂੰ ਜਾਣਦੇ ਹੋ।

”ਉਤਪਤ 3:5

ਪਹਿਲੇ ਮਨੁੱਖੀ ਪੂਰਵਜਾਂ ਨੂੰ “ਭਲੇ ਬੁਰੇ ਦੀ ਜਾਣਨ” ਵਾਲੇ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਵਰਗੇ ਬਣਨ ਲਈ ਪਰਤਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇੱਥੇ ‘ਜਾਣਨ’ ਦਾ ਮਤਲਬ ਤੱਥਾਂ ਜਾਂ ਸੱਚਾਈਆਂ ਨੂੰ ਸਿੱਖਣ ਦੇ ਅਰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਣਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅਸੀਂ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਰਾਜਧਾਨੀ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੂੰ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਜਾਂ ਗੁਣਾ ਸਾਰਣੀ ਨੂੰ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ। ਰੱਬ ਜਾਣਦਾ ਹੈ , ਸਿੱਖਣ ਦੇ ਅਰਥ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ, ਪਰ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨ ਦੇ ਅਰਥ ਵਿੱਚ। ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਰੱਬ ਵਾਂਗ ‘ਜਾਣਨ’ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਮੰਥਨ ਲਿਆ ਕਿ ਕੀ ਚੰਗਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕੀ ਬੁਰਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਫਿਰ ਨਿਯਮ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹਾਂ ਜਿਵੇਂ ਅਸੀਂ ਚੁਣਦੇ ਹਾਂ।

ਉਸ ਭੈੜੇ ਦਿਨ ਤੋਂ ਮਨੁੱਖਜਾਤੀ ਨੇ ਇਸ ਪ੍ਰਵਿਰਤੀ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਇੱਛਾ ਨੂੰ ਅਪਣਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣਾ ਖੁਦ ਦਾ ਦੇਵਤਾ ਹੈ, ਆਪਣੇ ਲਈ ਫੈਸਲਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਚੰਗਾ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਕੀ ਬੁਰਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਸ ਬਿੰਦੂ ਤੱਕ ਸਿਰਜਣਹਾਰ ਪਰਮਾਤਮਾ ਨੇ ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਸਾਡੀ ਦੋਸਤਾਨਾ ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਭੈਣ ਬਣਾਇਆ ਸੀ। ਪਰ ਇਸ ਬਿੰਦੂ ਤੋਂ ਕੁਦਰਤ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗੀ। ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ ਇੱਕ ਸਰਾਪ ਦਾ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤਾ:

ਤੁਹਾਡੇ ਕਾਰਨ ਜ਼ਮੀਨ ਸਰਾਪ ਹੈ; ਦੁਖਦਾਈ ਮਿਹਨਤ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ     ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦਿਨ     ਇਸ ਤੋਂ ਭੋਜਨ ਖਾਓਗੇ । 18  ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਕੰਡਿਆਲੀਆਂ ਝਾੜੀਆਂ ਅਤੇ ਕੰਡਿਆਲੀਆਂ ਝਾੜੀਆਂ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗਾ     ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਖੇਤ ਦੇ ਪੌਦਿਆਂ ਨੂੰ ਖਾ ਜਾਵੋਂਗੇ। 19  ਆਪਣੇ ਮੱਥੇ ਦੇ ਪਸੀਨੇ ਨਾਲ     ਤੁਸੀਂ ਆਪਣਾ ਭੋਜਨ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਖਾਓਗੇ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਤੁਸੀਂ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਵਾਪਸ ਨਹੀਂ ਆ ਜਾਂਦੇ,     ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ; ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਸੀਂ ਮਿੱਟੀ ਹੋ     ​​ਅਤੇ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਹੀ ਵਾਪਸ ਆਵੋਗੇ।”

ਉਤਪਤ 3:17-19

ਸਰਾਪ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ

ਸਰਾਪ ਵਿੱਚ, ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ, ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬੋਲਣ ਲਈ, ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਸਾਡੀ ਭੈਣ ਤੋਂ ਸਾਡੀ ਮਤਰੇਈ ਭੈਣ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ। ਰੋਮਾਂਟਿਕ ਕਹਾਣੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮਤਰੇਈਆਂ ਭੈਣਾਂ ਹੀਰੋਇਨ ਨੂੰ ਹਾਵੀ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਹੇਠਾਂ ਰੱਖਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਸਾਡੀ ਮਤਰੇਈ ਭੈਣ, ਕੁਦਰਤ, ਹੁਣ ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਕਠੋਰਤਾ ਨਾਲ ਪੇਸ਼ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਸਾਡੇ ਉੱਤੇ ਦੁੱਖ ਅਤੇ ਮੌਤ ਨਾਲ ਹਾਵੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਆਪਣੀ ਮੂਰਖਤਾ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਅਸੀਂ ਰੱਬ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਕੁਦਰਤ, ਸਾਡੀ ਜ਼ਾਲਮ ਮਤਰੇਈ ਭੈਣ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ, ਲਗਾਤਾਰ ਸਾਨੂੰ ਅਸਲੀਅਤ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਲਿਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਸਾਨੂੰ ਯਾਦ ਦਿਵਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ, ਭਾਵੇਂ ਅਸੀਂ ਹੋਰ ਕਲਪਨਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ, ਅਸੀਂ ਦੇਵਤੇ ਨਹੀਂ ਹਾਂ। 

ਯਿਸੂ ਦੇ ਗੁਆਚੇ ਪੁੱਤਰ ਦਾ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟਾਂਤ ਇਸ ਗੱਲ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਮੂਰਖ ਪੁੱਤਰ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਤੋਂ ਵਿਦਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ ਪਰ ਉਸਨੇ ਦੇਖਿਆ ਕਿ ਉਸਨੇ ਜਿਸ ਜੀਵਨ ਦਾ ਪਿੱਛਾ ਕੀਤਾ ਉਹ ਕਠਿਨ, ਔਖਾ ਅਤੇ ਦੁਖਦਾਈ ਸੀ। ਇਸ ਕਰਕੇ, ਯਿਸੂ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਪੁੱਤਰ ‘ਹੋਸ਼ ਵਿੱਚ ਆਇਆ…’। ਇਸ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟਾਂਤ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਮੂਰਖ ਪੁੱਤਰ ਹਾਂ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਅਤੇ ਭੁੱਖਾਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ ਜੋ ਉਸਨੂੰ ਦੁਖੀ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕੁਦਰਤ ਸਾਡੀ ਮਤਰੇਈ ਭੈਣ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸਾਨੂੰ ਸਾਡੀਆਂ ਮੂਰਖ ਕਲਪਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਝੰਜੋੜਨ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਹੋਸ਼ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

ਪਿਛਲੇ 200 ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਮਨੁੱਖਜਾਤੀ ਦੀਆਂ ਤਕਨੀਕੀ ਸਫਲਤਾਵਾਂ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉਸਦੀ ਮਤਰੇਈ ਭੈਣ ਦੇ ਭਾਰੀ ਹੱਥ ਨੂੰ ਹਲਕਾ ਕਰਨ ਲਈ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਊਰਜਾ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨਾ ਸਿੱਖ ਲਿਆ ਹੈ ਇਸਲਈ ਸਾਡੀ ਮਿਹਨਤ ਅਤੀਤ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਦਰਦਨਾਕ ਹੈ। ਦਵਾਈ ਅਤੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੇ ਸਾਡੇ ਉੱਤੇ ਕੁਦਰਤ ਦੀ ਸਖ਼ਤ ਪਕੜ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਅਸੀਂ ਇਸ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਪਰ ਸਾਡੀ ਪੇਸ਼ਗੀ ਦਾ ਇੱਕ ਉਪ-ਉਤਪਾਦ ਇਹ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਰੱਬੀ ਭੁਲੇਖੇ ਨੂੰ ਮੁੜ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਕਿਸੇ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕਲਪਨਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਕੁਰਾਹੇ ਪਏ ਹੋਏ ਹਾਂ ਕਿ ਅਸੀਂ ਖੁਦਮੁਖਤਿਆਰ ਦੇਵਤੇ ਹਾਂ। 

ਉੱਘੇ ਚਿੰਤਕਾਂ, ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਪ੍ਰਭਾਵਕਾਰਾਂ ਦੇ ਕੁਝ ਬਿਆਨਾਂ ‘ਤੇ ਗੌਰ ਕਰੋ ਜੋ ਮਨੁੱਖ ਦੀ ਹਾਲੀਆ ਤਰੱਕੀ ਦੇ ਸਿਖਰ ‘ਤੇ ਬੈਠੇ ਹਨ। ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਪੁੱਛੋ ਕਿ ਕੀ ਇਹ ਰੱਬੀ ਕੰਪਲੈਕਸ ਦਾ ਥੋੜਾ ਜਿਹਾ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਹਨ.

ਮਨੁੱਖ ਆਖਰਕਾਰ ਜਾਣਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦੀ ਬੇਅੰਤ ਬੇਅੰਤਤਾ ਵਿੱਚ ਇਕੱਲਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚੋਂ ਉਹ ਸੰਜੋਗ ਨਾਲ ਉਭਰਿਆ ਹੈ। ਉਸ ਦੀ ਕਿਸਮਤ ਕਿਤੇ ਵੀ ਲਿਖੀ ਹੋਈ ਹੈ, ਨਾ ਹੀ ਉਸ ਦਾ ਫਰਜ਼ ਹੈ। ਉੱਪਰ ਦਾ ਰਾਜ ਜਾਂ ਹੇਠਾਂ ਹਨੇਰਾ: ਇਹ ਉਸ ਲਈ ਚੁਣਨਾ ਹੈ।ਜੈਕ ਮੋਨੋਡ

“ਵਿਚਾਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸਵਾਦੀ ਪੈਟਰਨ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਅਲੌਕਿਕ ਦੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਜਾਂ ਥਾਂ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਧਰਤੀ ਦੀ ਰਚਨਾ ਨਹੀਂ ਹੋਈ, ਇਸ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਹੋਇਆ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਾਰੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਅਤੇ ਪੌਦਿਆਂ ਨੇ ਕੀਤਾ ਜੋ ਇਸ ਵਿੱਚ ਵੱਸਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸਾਡੇ ਮਨੁੱਖ, ਮਨ ਅਤੇ ਆਤਮਾ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਦਿਮਾਗ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਧਰਮ ਨੇ ਕੀਤਾ। … ਵਿਕਾਸਵਾਦੀ ਮਨੁੱਖ ਹੁਣ ਆਪਣੀ ਇਕੱਲਤਾ ਤੋਂ ਇੱਕ ਬ੍ਰਹਮ ਪਿਤਾ ਦੀ ਸ਼ਖਸੀਅਤ ਵਿੱਚ ਪਨਾਹ ਨਹੀਂ ਲੈ ਸਕਦਾ ਜਿਸਨੂੰ ਉਸਨੇ ਖੁਦ ਬਣਾਇਆ ਹੈ… ਸਰ ਜੂਲੀਅਨ ਹਕਸਲੇ. 1959. ਡਾਰਵਿਨ ਸੈਂਟੀਨਿਅਲ, ਸ਼ਿਕਾਗੋ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿਖੇ ਟਿੱਪਣੀਆਂ। ਥਾਮਸ ਹਕਸਲੇ ਦੇ ਪੋਤੇ, ਸਰ ਜੂਲੀਅਨ ਵੀ ਯੂਨੈਸਕੋ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰਲ ਸਨ

‘ਮੇਰੇ ਇਰਾਦੇ ਸਨ ਕਿ ਸੰਸਾਰ ਦਾ ਕੋਈ ਅਰਥ ਨਾ ਹੋਵੇ; ਸਿੱਟੇ ਵਜੋਂ ਇਹ ਮੰਨ ਲਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਇਸਦਾ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਅਤੇ ਇਸ ਧਾਰਨਾ ਲਈ ਸੰਤੁਸ਼ਟੀਜਨਕ ਕਾਰਨ ਲੱਭਣ ਵਿੱਚ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਮੁਸ਼ਕਲ ਦੇ ਯੋਗ ਸੀ। ਜਿਸ ਦਾਰਸ਼ਨਿਕ ਨੂੰ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਅਰਥ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ, ਉਹ ਸਿਰਫ਼ ਸ਼ੁੱਧ ਅਲੰਕਾਰ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਸਮੱਸਿਆ ਨਾਲ ਚਿੰਤਤ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਉਹ ਇਹ ਸਾਬਤ ਕਰਨ ਲਈ ਵੀ ਚਿੰਤਤ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਕੋਈ ਜਾਇਜ਼ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਉਸਨੂੰ ਨਿੱਜੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਜਿਹਾ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਜਿਵੇਂ ਉਹ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਾਂ ਉਸਦੇ ਦੋਸਤਾਂ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸ਼ਕਤੀ ਹਾਸਲ ਕਰੋ ਅਤੇ ਉਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਸ਼ਾਸਨ ਕਰੋ ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਹ ਆਪਣੇ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। … ਮੇਰੇ ਲਈ, ਅਰਥਹੀਣਤਾ ਦਾ ਫਲਸਫਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੁਕਤੀ, ਜਿਨਸੀ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਦਾ ਇੱਕ ਸਾਧਨ ਸੀ।

‘ਹਕਸਲੇ, ਐਲਡੌਸ., ਐਂਡਸ ਐਂਡ ਮੀਨਜ਼ , ਪੀ.ਪੀ. 270 ff.

ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਦੇ ਘਰ ਮਹਿਮਾਨ ਮਹਿਸੂਸ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਵਿਵਹਾਰ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਮੌਜੂਦ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡੀ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹਾਂ। ਇਹ ਹੁਣ ਸਾਡੀ ਰਚਨਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਨਿਯਮ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ। ਅਸੀਂ ਅਸਲੀਅਤ ਦੇ ਮਾਪਦੰਡ ਸਥਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ. ਅਸੀਂ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਸਿਰਜਣਾ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਅਤੇ ਕਿਉਂਕਿ ਅਸੀਂ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਬਾਹਰੀ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੀ ਨਜ਼ਰ ਮਹਿਸੂਸ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਸਾਨੂੰ ਹੁਣ ਆਪਣੇ ਵਿਵਹਾਰ ਨੂੰ ਜਾਇਜ਼ ਠਹਿਰਾਉਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦੇ ਆਰਕੀਟੈਕਟ ਹਾਂ। ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਚੀਜ਼ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹਾਂ, ਕਿਉਂਕਿ ਅਸੀਂ ਰਾਜ, ਸ਼ਕਤੀ ਅਤੇ ਸਦਾ ਲਈ ਮਹਿਮਾ ਹਾਂ।ਜੇਰੇਮੀ ਰਿਫਕਿਨ, ਐਲਜੀਨੀ ਏ ਨਿਊ ਵਰਡ—ਏ ਨਿਊ ਵਰਲਡ , ਪੀ. 244 (ਵਾਈਕਿੰਗ ਪ੍ਰੈਸ, ਨਿਊਯਾਰਕ), 1983. ਰਿਫਕਿਨ ਇੱਕ ਅਰਥ ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਹੈ ਜੋ ਸਮਾਜ ਉੱਤੇ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਬਾਇਓਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਬਾਰੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਰੱਖਦਾ ਹੈ।

ਸਥਿਤੀ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਇਹ ਹੁਣ ਖੜ੍ਹੀ ਹੈ – ਪਰ ਉਮੀਦ ਨਾਲ

ਬਾਈਬਲ ਸੰਖੇਪ ਵਿਚ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਦੁੱਖ, ਦਰਦ ਅਤੇ ਮੌਤ ਇਸ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਕਿਉਂ ਹੈ। ਸਾਡੀ ਬਗਾਵਤ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਮੌਤ ਆਈ. ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਉਸ ਬਗਾਵਤ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਾਂ।

ਇਸ ਲਈ, ਜਿਵੇਂ ਪਾਪ ਇੱਕ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਰਾਹੀਂ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਆਇਆ, ਅਤੇ ਪਾਪ ਦੁਆਰਾ ਮੌਤ , ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮੌਤ ਸਭਨਾਂ ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਆਈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਭਨਾਂ ਨੇ ਪਾਪ ਕੀਤਾਰੋਮੀਆਂ 5:12

ਇਸ ਲਈ ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹਾਂ। ਪਰ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਇਸ ਗੱਲ ਵਿੱਚ ਉਮੀਦ ਰੱਖਦੀ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਮੁਕਤੀ ਆਵੇਗੀ।

‘ਕਿਉਂਕਿ ਸ੍ਰਿਸ਼ਟੀ ਨੂੰ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਦੇ ਅਧੀਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਆਪਣੀ ਮਰਜ਼ੀ ਨਾਲ ਨਹੀਂ, ਪਰ ਉਸ ਦੇ ਅਧੀਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਦੀ ਇੱਛਾ ਨਾਲ, ਇਸ ਉਮੀਦ ਨਾਲ ਕਿ ਸ੍ਰਿਸ਼ਟੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਵਿਨਾਸ਼ ਦੇ ਬੰਧਨ ਤੋਂ ਮੁਕਤ ਕਰ ਦੇਵੇਗੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਆਜ਼ਾਦੀ ਵਿੱਚ ਲਿਆਏਗੀ. ਰੱਬ

ਅਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਸਮੁੱਚੀ ਸ੍ਰਿਸ਼ਟੀ ਅਜੋਕੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਬੱਚੇ ਦੇ ਜਨਮ ਦੇ ਦਰਦ ਵਿੱਚ ਕੁਰਲਾ ਰਹੀ

ਹੈਰੋਮੀਆਂ 8:20-22

ਯਿਸੂ ਦਾ ਮੁਰਦਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜੀ ਉੱਠਣਾ ਇਸ ਮੁਕਤੀ ਦਾ ‘ਪਹਿਲਾ ਫਲ’ ਸੀ । ਇਹ ਉਦੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਵੇਗਾ ਜਦੋਂ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦਾ ਰਾਜ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਥਾਪਿਤ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਸ ਸਮੇਂ:

ਅਤੇ ਮੈਂ ਸਿੰਘਾਸਣ ਤੋਂ ਇੱਕ ਉੱਚੀ ਅਵਾਜ਼ ਸੁਣੀ, “ਹੁਣ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦਾ ਨਿਵਾਸ ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਹੈ, ਅਤੇ ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਰਹੇਗਾ। ਉਹ ਉਸਦੇ ਲੋਕ ਹੋਣਗੇ, ਅਤੇ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਖੁਦ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਹਰ ਹੰਝੂ ਪੂੰਝ ਦੇਵੇਗਾ।   ਹੁਣ ਕੋਈ ਮੌਤ ਜਾਂ ਸੋਗ ਜਾਂ ਰੋਣਾ ਜਾਂ ਦਰਦ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ , ਕਿਉਂਕਿ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਾ ਪੁਰਾਣਾ ਕ੍ਰਮ ਖਤਮ ਹੋ ਗਿਆ

ਹੈਪਰਕਾਸ਼ ਦੀ ਪੋਥੀ 21:3-4

ਉਮੀਦ ਉਲਟ

ਡਾ. ਵਿਲੀਅਮ ਪ੍ਰੋਵਿਨ ਅਤੇ ਵੁਡੀ ਐਲਨ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿਚ ਪੌਲੁਸ ਦੁਆਰਾ ਸਪਸ਼ਟ ਕੀਤੀ ਗਈ ਉਮੀਦ ਵਿਚਲੇ ਅੰਤਰ ‘ਤੇ ਗੌਰ ਕਰੋ।

ਜਦੋਂ ਨਾਸ਼ਵਾਨ ਨੇ ਅਵਿਨਾਸ਼ ਨੂੰ ਪਹਿਨ ਲਿਆ ਹੈ, ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਣੀ ਅਮਰਤਾ ਨਾਲ ਪਹਿਨੇ ਹੋਏ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਹ ਕਹਾਵਤ ਸੱਚ ਹੋਵੇਗੀ ਜੋ ਲਿਖੀ ਹੋਈ ਹੈ: “ਮੌਤ ਨੂੰ ਜਿੱਤ ਵਿੱਚ ਨਿਗਲ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ.”

55  “ਹੇ ਮੌਤ, ਤੇਰੀ ਜਿੱਤ ਕਿੱਥੇ ਹੈ?     ਹੇ ਮੌਤ, ਤੇਰਾ ਡੰਗ ਕਿੱਥੇ ਹੈ?”

56  ਮੌਤ ਦਾ ਡੰਗ ਪਾਪ ਹੈ, ਅਤੇ ਪਾਪ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਕਾਨੂੰਨ ਹੈ। 57  ਪਰ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ! ਉਹ ਸਾਨੂੰ ਸਾਡੇ ਪ੍ਰਭੂ ਯਿਸੂ ਮਸੀਹ ਰਾਹੀਂ ਜਿੱਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

1 ਕੁਰਿੰਥੀਆਂ 15:54-57 ਵਿੱਚ ਪੌਲੁਸ ਰਸੂਲ

ਜਿਉਣ ਲਈ ਕਿਸੇ ਦਾ ਭੁਲੇਖਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਇਮਾਨਦਾਰੀ ਨਾਲ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦੇਖਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਅਸਹਿ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਇਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਭਿਆਨਕ ਉੱਦਮ ਹੈ। ਇਹ ਮੇਰਾ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਹੈ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਬਾਰੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਮੇਰਾ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਰਿਹਾ ਹੈ – ਮੇਰਾ ਇਸ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਹੀ ਗੰਭੀਰ, ਨਿਰਾਸ਼ਾਵਾਦੀ ਨਜ਼ਰੀਆ ਹੈ… ਮੈਂ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਇਹ [ਜ਼ਿੰਦਗੀ] ਇੱਕ ਭਿਆਨਕ, ਦਰਦਨਾਕ, ਭਿਆਨਕ, ਅਰਥਹੀਣ ਅਨੁਭਵ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਤਰੀਕਾ ਹੈ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਖੁਸ਼ ਰਹੋ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਕੁਝ ਝੂਠ ਬੋਲਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਧੋਖਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋ।”ਵੁਡੀ ਐਲਨ – http://news.bbc.co.uk/1/hi/entertainment/8684809.stm

“ਆਧੁਨਿਕ ਵਿਗਿਆਨ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ … ‘ਕੋਈ ਵੀ ਉਦੇਸ਼ਪੂਰਨ ਸਿਧਾਂਤ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਇੱਥੇ ਕੋਈ ਦੇਵਤਾ ਜਾਂ ਕੋਈ ਡਿਜ਼ਾਈਨਿੰਗ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਨਹੀਂ ਹਨ ਜੋ ਤਰਕਸ਼ੀਲ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਖੋਜਣ ਯੋਗ ਹਨ … ‘ਦੂਜਾ, … ਇੱਥੇ ਕੋਈ ਅੰਦਰੂਨੀ ਨੈਤਿਕ ਜਾਂ ਨੈਤਿਕ ਕਾਨੂੰਨ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਮਨੁੱਖੀ ਸਮਾਜ ਲਈ ਕੋਈ ਸੰਪੂਰਨ ਮਾਰਗਦਰਸ਼ਕ ਸਿਧਾਂਤ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਤੀਸਰਾ, [a]… ਮਨੁੱਖ ਖ਼ਾਨਦਾਨੀ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦੁਆਰਾ ਇੱਕ ਨੈਤਿਕ ਵਿਅਕਤੀ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹੀ ਸਭ ਕੁਝ ਹੈ। ਚੌਥਾ…ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਮਰਦੇ ਹਾਂ, ਅਸੀਂ ਮਰਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਇਹ ਸਾਡਾ ਅੰਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।ਡਬਲਯੂ. ਪ੍ਰੋਵਿਨ. “ਈਵੋਲੂਸ਼ਨ ਐਂਡ ਦ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਆਫ ਐਥਿਕਸ”, MBL ਸਾਇੰਸ ਵਿੱਚ, Vol.3, (1987) No.1, pp.25-29. ਡਾ: ਪ੍ਰੋਵਿਨ ਕਾਰਨੇਲ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿੱਚ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਸਨ

ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਕਿਸ ਵਿਸ਼ਵ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ‘ਤੇ ਬਣਾਉਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰੋਗੇ?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *