Skip to content
Home » ਸਭ ਤੋਂ ਵਿਲੱਖਣ ਕਿਤਾਬ: ਇਸਦਾ ਸੰਦੇਸ਼ ਕੀ ਹੈ?

ਸਭ ਤੋਂ ਵਿਲੱਖਣ ਕਿਤਾਬ: ਇਸਦਾ ਸੰਦੇਸ਼ ਕੀ ਹੈ?

  • by

ਹੁਸ਼ਿਆਰ ਅਤੇ ਸਿਰਜਣਾਤਮਕ ਲੇਖਕਾਂ ਨੇ ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਮਹਾਨ ਕਿਤਾਬਾਂ ਲਿਖੀਆਂ ਹਨ। ਵਿਭਿੰਨ ਸਭਿਆਚਾਰਾਂ ਤੋਂ ਕਈ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਲਿਖੀਆਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸ਼ੈਲੀਆਂ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਨੇ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦਰ ਪੀੜ੍ਹੀ ਮਨੁੱਖਜਾਤੀ ਨੂੰ ਅਮੀਰ, ਸੂਚਿਤ ਅਤੇ ਮਨੋਰੰਜਨ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਬਾਈਬਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੀਆਂ ਮਹਾਨ ਪੁਸਤਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਵਿਲੱਖਣ ਹੈ। ਇਹ ਕਈ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਵਿਲੱਖਣ ਹੈ।

ਇਸ ਦਾ ਨਾਮ – ਕਿਤਾਬ

ਬਾਈਬਲ ਦਾ ਸ਼ਾਬਦਿਕ ਅਰਥ ਹੈ ‘ਕਿਤਾਬ’। ਬਾਈਬਲ ਇਤਿਹਾਸ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਜਿਲਦ ਸੀ ਜੋ ਅੱਜ ਦੇ ਆਮ ਪੰਨਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਕਿਤਾਬ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਪਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਲੋਕ ‘ਕਿਤਾਬਾਂ’ ਨੂੰ ਪੋਥੀਆਂ ਵਾਂਗ ਰੱਖਦੇ ਸਨ। ਸਕ੍ਰੋਲ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਬਾਊਂਡ ਪੰਨਿਆਂ ਤੱਕ ਬਣਤਰ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਨੂੰ ਸੰਖੇਪ ਅਤੇ ਟਿਕਾਊ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਸਾਖਰਤਾ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਕਿਉਂਕਿ ਸੁਸਾਇਟੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਬੰਨ੍ਹੇ ਹੋਏ ਪੰਨੇ ਦੇ ਰੂਪ ਨੂੰ ਅਪਣਾਇਆ।

ਕਈ ਕਿਤਾਬਾਂ ਅਤੇ ਲੇਖਕ

ਬਾਈਬਲ ਕਈ ਦਰਜਨ ਲੇਖਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਲਿਖੀਆਂ 69 ਕਿਤਾਬਾਂ ਦਾ ਸੰਗ੍ਰਹਿ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਬਾਈਬਲ ਨੂੰ ਕਿਤਾਬ ਦੀ ਬਜਾਏ ਇੱਕ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸੋਚਣਾ ਸ਼ਾਇਦ ਵਧੇਰੇ ਸਹੀ ਹੈ। ਇਹ ਲੇਖਕ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ, ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਅਹੁਦਿਆਂ ਤੋਂ ਆਏ ਸਨ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀਆਂ, ਰਾਜਿਆਂ ਅਤੇ ਸੀਨੀਅਰ ਸਰਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਚਰਵਾਹੇ, ਰੱਬੀ ਅਤੇ ਮਛੇਰਿਆਂ ਤੱਕ ਲੇਖਕਾਂ ਦੇ ਕੁਝ ਪਿਛੋਕੜ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਕਿਤਾਬਾਂ ਅਜੇ ਵੀ ਇੱਕ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਥੀਮ ਬਣਾਉਂਦੀਆਂ ਅਤੇ ਬਣਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਕਮਾਲ ਹੈ। ਅੱਜ ਇੱਕ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਵਿਸ਼ਾ ਚੁਣੋ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅਰਥ ਸ਼ਾਸਤਰ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਉਸ ਵਿਸ਼ੇ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਲੇਖਕਾਂ ਨੂੰ ਸਕੈਨ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਦੇਖੋਗੇ ਕਿ ਉਹ ਕਿਵੇਂ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨਾਲ ਖੰਡਨ ਅਤੇ ਅਸਹਿਮਤ ਹਨ। ਬਾਈਬਲ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਨਾਲ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਹ ਇੱਕ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਥੀਮ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਭਾਵੇਂ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਵਿਭਿੰਨ ਪਿਛੋਕੜ, ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਸਥਿਤੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ.

ਸਭ ਤੋਂ ਪੁਰਾਣੀ ਕਿਤਾਬ

ਇਹਨਾਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਲਿਖੇ ਜਾਣ ਵਿੱਚ 1500 ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਾਲ ਲੱਗ ਗਏ। ਵਾਸਤਵ ਵਿੱਚ, ਬਾਈਬਲ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਲੇਖਕਾਂ ਨੇ ਬਾਕੀ ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਪੁਰਾਣੇ ਲੇਖਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਲਿਖਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 1000 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਲਿਖੀਆਂ ਸਨ।

ਟਾਈਮਲਾਈਨ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਏ ਗਏ ਇਸ ਦੇ ਕੁਝ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਪਾਤਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਬਾਈਬਲ ਟਾਈਮ ਸਪੈਨ। ਧਿਆਨ ਦਿਓ ਕਿ ‘ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਪਿਤਾਮਾ’ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਹੋਰ ਵੱਡੀਆਂ ਇਤਿਹਾਸਕ ਘਟਨਾਵਾਂ ਅਤੇ ਵਿਅਕਤੀ ਕਿੰਨੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਬਾਈਬਲ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਹੈ

ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਨੁਵਾਦਿਤ ਕਿਤਾਬ

ਬਾਈਬਲ ਦੁਨੀਆਂ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਨੁਵਾਦ ਕੀਤੀ ਗਈ ਕਿਤਾਬ ਹੈ , ਜਿਸਦੀ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਇੱਕ ਕਿਤਾਬ 3500 ਤੋਂ ਵੱਧ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਅਨੁਵਾਦ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ (ਕੁੱਲ 7000 ਵਿੱਚੋਂ)।

ਵਿਭਿੰਨ ਲਿਖਤ ਸ਼ੈਲੀਆਂ

ਬਾਈਬਲ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਲਿਖਤਾਂ ਬਣਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਤਿਹਾਸ, ਕਵਿਤਾ, ਦਰਸ਼ਨ, ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਸਾਰੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਬਾਈਬਲ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇਹ ਪੁਸਤਕਾਂ ਪੁਰਾਤਨ ਅਤੀਤ ਵੱਲ ਵੀ ਝਾਤ ਮਾਰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਅੰਤ ਵੱਲ ਵੀ।

… ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਸੰਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਜਾਣਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾਂਦਾ.

ਇਹ ਪੁਸਤਕ ਵੀ ਇੱਕ ਲੰਮੀ ਪੁਸਤਕ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਮਹਾਂਕਾਵਿ ਕਹਾਣੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਸਦੀ ਸੈਟਿੰਗ ਇੰਨੀ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਹੈ, ਇਸਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਇੰਨਾ ਡੂੰਘਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਦਾਇਰਾ ਇੰਨਾ ਵਿਸ਼ਾਲ ਹੈ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਇਸ ਦੇ ਸੰਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ। ਕਈਆਂ ਨੂੰ ਇਹ ਅਹਿਸਾਸ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਕਿ ਬਾਈਬਲ ਭਾਵੇਂ ਵਿਸ਼ਾਲ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਇਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਨਿੱਜੀ ਸੱਦੇ ‘ਤੇ ਕੇਂਦਰਿਤ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਬਾਈਬਲ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਨੂੰ ਸਮਝਣ ਲਈ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੀ ਸੂਚੀ ਇਸ ਵੈਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਕੁਝ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *